Announcement

Collapse
No announcement yet.

มี case เกี่ยวกับ switch มาให้วิเคราะห์กันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มี case เกี่ยวกับ switch มาให้วิเคราะห์กันครับ

บ้านเพื่อนผมใช้ ADSL True ครับ ต่อ ตามรูปเลย
    ปัญหาอยู่ที่ว่า PC1 กับ PC2 ใช้ net ได้ครับ แต่ PC3 ใช้ไม่ได้
    จากรูปนะครับ ADSL Modem นั้นไม่ใช่ Router นะครับ
    Switch รุ่น ZyXEL ES-105A
    ส่วน IP ที่แต่ละเครื่องได้เป็น 169.xxx.xxx.xxx (ผมไม่ได้ถามหมดอะครับเลยไม่รู้ที่เหลือ)
    ส่วน Default Gateway ไม่ขึ้นเลข

ตามความรู้สึกของผมแล้ว PC1 กับ PC2 มันไม่น่าใช้ net ได้ 2 เครื่องพร้อมกันนะครับ
    แต่มันบอกว่าใช้ได้ แต่พอจะใช้เครื่องที่ 3 กลับใช้ไม่ได้ แม้ว่า เครื่องที่ 1,2 จะไม่ได้ใช้งาน
    และเปลี่ยนสาย lan จากเครื่อง 1,2 มาเสียบเครื่อง 3 ก็ยังใช้ไม่ได้ครับ
    เลยอยากให้เพื่อนๆวิเคราะห์ให้หน่อยอะครับว่า network นี้ใช้งานได้จริงหรือ
    เพื่อเป็นวิทยาทาน ให้ผมด้วยครับ แล้วถ้าใช้ได้ ทำไมเครื่องที่ 3 จึงใช้ net ไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับ
    Attached Files

ถ้าเป็นโมเด็ม Adsl ธรรมดาจริง มันก็น่าจะได้ มั้ง

แต่ที่แน่ ถ้าใช้ได้แน่นอน เปลี่ยนเป็น Router Modem Adsl เลย แล้วเช็ตให้จ่าย DHCP ก็ได้ หรือ Fix IP เอาก็ได้

Comment

ขอบคุณ คุณ MaKuBeck ครับ ตอนนี้เพื่อนผมใช้ได้ 3เครื่องแล้ว
      คาดว่าเครื่องที่ 3 ไม่ได้ลง driver ของ modem ไว้อะครับ
      พอลงแล้วก็ใช้ได้เลยครับ

Comment

Working...
      X