Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีงบ 5000-6000 อยากได้ ลำโพง5.1+sound card

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีงบ 5000-6000 อยากได้ ลำโพง5.1+sound card

ช่วยแนะนำหน่อยครับ อยากได้ 5.1+sound card เอาไว้ฟังเพลงกับดูหนังครับ เพลงที่ฟังก็พวก R&B ร๊อค เพลงที่เบสมาแบบลูกๆอะครับ เช่นพวก Because of you-ne yo
    Super star-Groove rider ประมาณนี้อะครับ มือใหม่อะ ครับช่วยชี้แนะหน่อยครับ ขอบคุณครับ

อยากครับเกี่ยวกับ DTS ด้วยอะครับ ว่ามันคืออะไร ช่วยชี้แนะด้วยครับ ขอบคุณครับ

Comment

DTS เป็นระบบการอัดเสียงระบบหนึ่ง เหมือนระบบเสียง THX หรือ Dolby Digital ทั้งหลาย ส่วนตัวคิดว่า DTS เสียงดีกว่าสำหรับการดูหนัง
      ถ้าเน้นดูหนังฟังเพลงเเนว R&B ก็หา Audigy 2ZS จะเหมาะกว่า เเล้วก็ลำโพง อย่าง Eacan เเละ Altec Sonicgear เพราะเสียงคนร้องจะหวานกว่ารุ่นอื่น
      Last edited by Nutte; 1 Feb 2008, 22:28:50.

Comment

DTS คือรูปแบบเสียง Multichannel 5.1 ที่ถูกบีบอัดให้อยู่ในรูปของ Digital 1 stream Bitrate ประมาณ 1.5 mb/s

มักจะมากับ หนัง หรือ คอร์นเสิร์ท DVD

[Dolby digital bitrate น้อยกว่าครึ่งหนึ่งคือ 768 Kb/s เสียง DTS จึงดีกว่า]

[** THX ไม่ใช่ระบบเสียง แต่เป็นมาตรฐาน ที่ถูกตั้งขึ้นโดน จอร์ช ลูคัส]

จำเป็นต้อง ถอดระหัส [Decode] ให้กลายเป็น PCM 5.1 ก่อน จะเข้าสู่ DAC [digital to analog convertor] และแปลงเป็นสัญญานเสียง Analog 5.1 ออกสู่ลำโพง

การทำ DTS ให้เป็นเสียง 5.1 ที่ฟังได้ มีหลายวิธีเช่น

1 ใช้โปรแกรม เช่น Powerdvd ถอดระหัส ให้กลายเป็น pcm 5.1 แล้วส่ง เสียง 5.1 channel ออกผ่าน soundcard ใดๆก็ได้ หรือ ออนบอร์ด เข้า ลำโพงคอม 5.1 channel ผ่านสาย analog

2 ใช้ soundcard เช่น Audigy 2 ZS โดนให้ โปรแกรมที่เล่น ส่งผ่าน DTS จากแผ่น สู่ soundcard

แล้ว soundcard จะถอดระหัส กลายเป็นเสียง analog 5.1 สู่ลำโพงคอม 5.1 ได้

3 ใช้ อุปกรณ์ภายนอกเช่น AVR โดยโปรแกรม ส่งผ่าน DTS ให้ soundcard /หรือออนบอร์ด และ

ส่งผ่าน [Passthought] DTS ผ่าน S/P DIF โดยใช้สายที่เรียกว่า Optical / Coaxial ไปให้ AVR

และ AVR จะถอดระหัส

และขยายเสียง ออกสู่ลำโพงเลย ซึ่งต้องใช้ลำโพง เครื่องเสียง โดยเฉพาะ
        Last edited by battlecruiser; 1 Feb 2008, 22:09:48.

Comment

ขอบคุณมากครับ กระจ่างเลยครับ DTS ส่วนเรื่อง soundcard+5.1 ยังไม่กระจ่างฮะ รบกวนหน่อยครับ

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
            DTS คือรูปแบบเสียง Multichannel 5.1 ที่ถูกบีบอัดให้อยู่ในรูปของ Digital 1 stream Bitrate ประมาณ 1.5 mb/s

มักจะมากับ หนัง หรือ คอร์นเสิร์ท DVD

[Dolby digital bitrate น้อยกว่าครึ่งหนึ่งคือ 768 Kb/s เสียง DTS จึงดีกว่า]

[** THX ไม่ใช่ระบบเสียง แต่เป็นมาตรฐาน ที่ถูกตั้งขึ้นโดน จอร์ช ลูคัส]

จำเป็นต้อง ถอดระหัส [Decode] ให้กลายเป็น PCM 5.1 ก่อน จะเข้าสู่ DAC [digital to analog convertor] และแปลงเป็นสัญญานเสียง Analog 5.1 ออกสู่ลำโพง

การทำ DTS ให้เป็นเสียง 5.1 ที่ฟังได้ มีหลายวิธีเช่น

1 ใช้โปรแกรม เช่น Powerdvd ถอดระหัส ให้กลายเป็น pcm 5.1 แล้วส่ง เสียง 5.1 channel ออกผ่าน soundcard ใดๆก็ได้ หรือ ออนบอร์ด เข้า ลำโพงคอม 5.1 channel ผ่านสาย analog

2 ใช้ soundcard เช่น Audigy 2 ZS โดนให้ โปรแกรมที่เล่น ส่งผ่าน DTS จากแผ่น สู่ soundcard

แล้ว soundcard จะถอดระหัส กลายเป็นเสียง analog 5.1 สู่ลำโพงคอม 5.1 ได้

3 ใช้ อุปกรณ์ภายนอกเช่น AVR โดยโปรแกรม ส่งผ่าน DTS ให้ soundcard /หรือออนบอร์ด และ

ส่งผ่าน [Passthought] DTS ผ่าน S/P DIF โดยใช้สายที่เรียกว่า Optical / Coaxial ไปให้ AVR

และ AVR จะถอดระหัส

และขยายเสียง ออกสู่ลำโพงเลย ซึ่งต้องใช้ลำโพง เครื่องเสียง โดยเฉพาะ
            ตามนี้เลยครับ ละเอียดดี

Comment

bass ก็ต้อง X3 กับ orbit แหละครับพี่น้อง
              แต่ orbit รู้สึกว่าจะไม่มี 5.1 นา
              รอท่านอื่นดีกว่า แต่ถ้าจะเอา x3/5.1 อย่างเดียวก็ 4000 ปลายๆแล้วอ่ะครับ
              ถ้ายอมเกินหน่อยก็ไปเอา 2zs oem มาได้ครับ
              ดูห้อง IT market เอา

Comment

ดูหนังจากเเผ่น DVD บ่อยไหมครับ
                ถ้าบ่อยก็ซื้อลำโพง 5.1 ไปคุ้มกว่า เเต่ถ้าดูเเต่เเผ่น VCD ก็ไม่ต้องซื้อลำโพง 5.1 ให้สิ้นเปลืองหรอกครับ VCD เสียงมันไม่รอบทิศทาง
                ถ้าฟังเพลงมากกว่าดูหนัง ใช้ลำโพง 2.1 จะเสียงดีกว่ามาก

Comment

ดู dvd เยอะครับ

Comment

เท่าที่ดูในเว็บ ใจเริ่มเอนไปทาง X3/5.1 แล้วไม่ทราบว่าจะใช้ sound card ราคา 1000+- แก้ขัดก่อนจะดีไหม รอเก็บตังเพิ่มเป็น X fi ทีหลัง ถ้าดี เอาsound card ตัวใหนดีครับ

Comment

ถ้าเป็นผมนะครับ
                      รอ x-fi ไปเลยดีกว่าครับไม่ก็ 2zs
                      รอทนอีดหน่อยก็ได้ใช้ของดีแล้ว

Comment

ซื้อ ลำโพงที่ดีที่สุดที่ซื้อได้ในตอนนี้ไว้ก่อนดีกว่าครับ เเล้วค่อยเก็บซื้อ Sound อีกทีก็ได้ครับ ลำโพงไม่ได้เปลี่ยนบ่อยๆ เเต่ Sound เปลี่ยนเมื่อไรก็ได้ เน้นลำโพงดีๆไว้ก่อน เเล้วหาเล่นพวก Audigy DE หรือ Live 5.1 ไปก่อนก็ได้ครับ ถ้างบยังไม่พอ

Comment

งั้นผมก็เอา X3 มาใช้กับ on-board ไปก่อนแก้ขัด ขอบคุณครับ

Comment

เบสนี้บอกตรงๆ งบเท่านี้มันก็ต้องX3ล่ะครับ เบสมันคุ้มเงินจิงๆน่ะ เบสไม่ใช่ว่าเทพสุดยอดที่สุด แต่พูดในกรณีที่ราคาเท่ากัน ตัวนี้เบสดีสุด แต่ต้องเบิร์นด้วยน่ะ แกะกล่องมาแล้วฟังบอกได้เลยว่าอยากโยนทิ้ง

Comment

Originally posted by a12a View Post
                              เบสนี้บอกตรงๆ งบเท่านี้มันก็ต้องX3ล่ะครับ เบสมันคุ้มเงินจิงๆน่ะ เบสไม่ใช่ว่าเทพสุดยอดที่สุด แต่พูดในกรณีที่ราคาเท่ากัน ตัวนี้เบสดีสุด แต่ต้องเบิร์นด้วยน่ะ แกะกล่องมาแล้วฟังบอกได้เลยว่าอยากโยนทิ้ง
                              ต้องเบิร์นนานแค่ใหนครับ ถึงจะไม่อยากทิ้ง อ้อถามอีกอย่างครับ

ใน license ข้างล่างของคุณ ที่เขียนว่า เกียร์ดินแดงนี่ใช่ที่เรียนปะครับ ถ้าใช่เรียนที่ใหนหรอครับ หอการค้าปะ?

Comment

Working...
                              X