Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมมือใหม่หัด OC CPU ครับ ทำไมมันล๊อค ตัวคูณอ่าคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมมือใหม่หัด OC CPU ครับ ทำไมมันล๊อค ตัวคูณอ่าคับ

CPU : Intel Core 2 Duo E6750

Mainboard : P5K

ผมลองปรับ ตัวคูณเป็น 8 สูงสุดแค่นี้ ต่ำสุด 6 แล้วผมจะสามารถ ปลดล๊อคตัวคูณได้อีกไหมคับ

ผมลองปรับ V core 1.5 V ตอนนี้ CPU ร้อน 49-55 องศาได้ >< ปกติ 35-42

ถ้าผมอยากให้มันแรงกว่านี้ต้องปรับตรงไหนมั้งคับบอกทีนะงับ ขอบคุณมากคับ

มัน lock ตัวคูณอยู่แล้วครับ ในรุ่น core2duo, quad, pentium duocore ฯลฯ
    ถ้าไม่lock ก็จะเป็นรุ่น extreme ครับ

Comment

6750 ตัวคูณ 8 มันก็สูงสุดแล้วงับ
      อยากให้มันแรงก้ต้องไล่บัสเพิ่มเน้อ

Comment

Originally posted by dears View Post
        6750 ตัวคูณ 8 มันก็สูงสุดแล้วงับ
        อยากให้มันแรงก้ต้องไล่บัสเพิ่มเน้อ
        เพิ่มบัส CPU ในBios ผมไม่เหนมีหว่า - - มีรูปไหมคับขอ ดูหน่อย มือใหม่ๆ เดวต้องศึกษา ขอบคุณมากๆเลยคับ

Comment

Originally posted by dears View Post
          เพิ่มบัส CPU ในBios ผมไม่เหนมีหว่า - - มีรูปไหมคับขอดูหน่อยได้ไหมคับ ต้องศึกษา ขอบคุณมากๆเลยคับ

Comment

MB ของตะเอง ป๋มก้ไม่เคยเล่นเน้อ ดังนั้นนึกหน้าตามันบ่ออกหรอก หากท่านไม่ลองเปิดหาดู คงต้องรอคนที่ใช้ไบออสตัวเดียวกันมาแนะนำต่ออ่ะงับ
            สรุปว่าต้องลองเปิดดูเมนูต่างๆในไบออสก่อนงับ หาเมนูเกี่ยวกับการ OC ดูซิว่ามันมีให้ปรับได้มากน้อยเพียงใด

Comment

MB ของตะเอง ป๋มก้ไม่เคยเล่นเน้อ ดังนั้นนึกหน้าตามันบ่ออกหรอก หากท่านไม่ลองเปิดหาดู คงต้องรอคนที่ใช้ไบออสตัวเดียวกันมาแนะนำต่ออ่ะงับ
              สรุปว่าต้องลองเปิดดูเมนูต่างๆในไบออสก่อนงับ หาเมนูเกี่ยวกับการ OC ดูซิว่ามันมีให้ปรับได้มากน้อยเพียงใด
              แล้ว ตัวนี้ Hyper PI 0.98b [Super Pi Multi Thread] มันคืออะไรอ่าคับ แล้วมีไว้ทามไย

มะกี้ผมลองไปดูแล้วงับ มันมี เอ่อ- - กำลืมถ่ายรูปมา - - เดวถ่ายมาให้ดูแปปเน้อ
              Last edited by STRATEGY; 2 Feb 2008, 09:32:16. Reason: แก้ไขๆ

Comment

Originally posted by prosunza View Post
                แล้ว ตัวนี้ Hyper PI 0.98b [Super Pi Multi Thread] มันคืออะไรอ่าคับ แล้วมีไว้ทามไย

มะกี้ผมลองไปดูแล้วงับ มันมี เอ่อ- - กำลืมถ่ายรูปมา - - เดวถ่ายมาให้ดูแปปเน้อ
                เอาไว้เทสแรมกะcpuง่ะ

Comment

เซฟรูปจาก Bios ทามไงอ่าคับ

Comment

Originally posted by prosunza View Post
                    เซฟรูปจาก Bios ทามไงอ่าคับ
                    เอากล้องถ่ายงับ

Comment

- - กำ เมมการ์ด มือถือผมเปนไรไม่รุ เสียบ USB แล้วไม่ขึ้น - -* แต่ผมลอง OC ดู ปรับ FSB ปกติ 333 ผมลองปรับเป็น 420 ได้ 3.61 Ghz V core 1.3 V แต่ บูตไม่ขึ้น แล้ว พวก HDD หรือ DVD Rom ไม่เจอต้องปรับเปน Auto เ้หมือนเดิมถึงจะหาย แก้ปันหานี้ยังไงครับ ><

Comment

ล็อคบัส pci อะยัง

Comment

ทามไงอ่าคับ ><

Comment

- - กำ เมมการ์ด มือถือผมเปนไรไม่รุ เสียบ USB แล้วไม่ขึ้น - -* แต่ผมลอง OC ดู ปรับ FSB ปกติ 333 ผมลองปรับเป็น 420 ได้ 3.61 Ghz V core 1.3 V แต่ บูตไม่ขึ้น แล้ว พวก HDD หรือ DVD Rom ไม่เจอต้องปรับเปน Auto เ้หมือนเดิมถึงจะหาย แก้ปันหานี้ยังไงครับ ><
                            เอาแค่ 400 ก่อนก็ได้ครับ เพิ่มไฟซีพียูด้วย 1.4 PCI-E 101 แรมทด 1:1 ก่อน แล้วลองดูว่าเสถียรหรือป่าว อิอิ...ผมก็ไม่ค่อยเป็น ลองดูละกัน

Comment

ขอบคุณฮะ แต่ PCI-E ของผมปกติ มัน 150 อยู่แล้วอ่า สูงสุดแค่ 150 ผมปรับเปน Auto ไฟเลี้ยง1.4 เอ่อ ได้ 3.21 Ghz ครับๆ ทามได้แล้วดีใจๆ ^^" Heat Sink ตัวเดิมๆ เลย ความร้อนอยู่ที่ 43- 48

Comment

Working...
                              X