Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเกี่ยวกับการทาซิลิโคนหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเกี่ยวกับการทาซิลิโคนหน่อยครับ

คืออยากทราบว่า ทุกครั้งที่เราถอดฮีทซิงค์ ออกมานี่เวลาใส่กลับเข้าไปใหม่ต้องทาซิลิโคนใหม่มั้ยครับ

คือผมถอดฮีทซิงค์ออกมาทำความสะอาด ขี้ฝุ่นเยอะ แล้วผมเห็นซิลิโคนที่อยู่บนซีพียู กับ ฮีทซิงค์ มันเป็นสีเทาๆ ผมเข้าใจว่าตอนที่ช่างที่ร้านประกอบให้มันน่าจะเป็นซิลิโคนที่ติดมากับฮีทซิงค์อะครับ

แล้วพอผมทำความสะอาดฮีทซิงค์เสร็จ ผมก็ประกอบกลับ แล้วก็ลองเช็คความร้อนดู ก็ปกติ เหมือนเดิม ประมาณ 40-45 องศา เล่นเกมก็ประมาณ 50-60 องศา ไม่ทราบว่าปกติมั้ยครับ (3200+ am2)

แต่อยากรบกวนถามว่า กรณีใดมั่งที่ต้องทาซิลิโคนใหม่ คือหมายถึงเวลาเราถอดฮีทซิงค์ออกมาแล้วจะใส่กลับเข้าไปใหม่ มีวิธีดูมั้ยครับว่าซิลิโคนมันเริ่มจะเสื่อมต้องทาใหม่

แล้วถ้าต้องทาใหม่ ทาทับไปได้เลยมั้ยครับ หรือต้องทำความสะอาดเอาซิลิโคนเดิมออก แล้วปกติใช้อะไรทำความสะอาดเอาซิลิโคนเดิมออกอะครับ

ขอบคุณมากนะครับ

ใช่ ถอดซิงค์ออกมาก็เช็คทำความสะอาดให้หมด แล้วก็ทาซิลิโคลนใหม่เข้าไป นะ

ใช่ สีเทาๆ นั้นะเป็นซิลโคลนที่แถมมากับซิงค์ อะ

full 50-60 ไม่ร้อนนะ

เสื่อมไม่เสื่อมทาใหม่เลยครัย ใหนๆ ก็ถอดออกมาละ หิหิหิ มันเริ่มร้อนๆ ตอนใหนก็ทำความสะอาดแล้วทาใหม่เลย

โดยส่วนตัวผมใช้ ซิลิโคลนขาวธรรมดา ไม่กี่สิบบาท ก็หยดลงไป 2-3 หยดหัวไม้ขีดไฟ แล้วก็วางซิงค์ทับลงไปเลย เดี๋ยวซิงค์มันรีดซิลิโคลนเองนั้นละ ส่วนการเช็คซิลิโคลนผมใช้กระดาษชำระ สำลี ผ้า ครบเลย หิหิหิ

Comment

Originally posted by some like it hot View Post
      คืออยากทราบว่า ทุกครั้งที่เราถอดฮีทซิงค์ ออกมานี่เวลาใส่กลับเข้าไปใหม่ต้องทาซิลิโคนใหม่มั้ยครับ ได้ก็ดีครับ เช็ดของเดิมออกให้หมดครับ เพื่อความแนบสนิท

คือผมถอดฮีทซิงค์ออกมาทำความสะอาด ขี้ฝุ่นเยอะ แล้วผมเห็นซิลิโคนที่อยู่บนซีพียู กับ ฮีทซิงค์ มันเป็นสีเทาๆ ผมเข้าใจว่าตอนที่ช่างที่ร้านประกอบให้มันน่าจะเป็นซิลิโคนที่ติดมากับฮีทซิงค์อะครับ

แล้วพอผมทำความสะอาดฮีทซิงค์เสร็จ ผมก็ประกอบกลับ แล้วก็ลองเช็คความร้อนดู ก็ปกติ เหมือนเดิม ประมาณ 40-45 องศา เล่นเกมก็ประมาณ 50-60 องศา ไม่ทราบว่าปกติมั้ยครับ (3200+ am2) ก็ปกติครับ

แต่อยากรบกวนถามว่า กรณีใดมั่งที่ต้องทาซิลิโคนใหม่ คือหมายถึงเวลาเราถอดฮีทซิงค์ออกมาแล้วจะใส่กลับเข้าไปใหม่ มีวิธีดูมั้ยครับว่าซิลิโคนมันเริ่มจะเสื่อมต้องทาใหม่ ดูมันแข็ง เริ่มแห้งกว่าที่ควรครับ

แล้วถ้าต้องทาใหม่ ทาทับไปได้เลยมั้ยครับ หรือต้องทำความสะอาดเอาซิลิโคนเดิมออก ทำความสะอากก่อนครับ แล้วปกติใช้อะไรทำความสะอาดเอาซิลิโคนเดิมออกอะครับ ทิชชู่

.

Comment

ทามาก ร้อน ทาน้อย ก็ร้อน

Comment

ขอบคุณ คุณ TWK และ คุณ wikorn มากนะครับ

รบกวนอีกนิดครับ

คือถ้าอุณภูมิยังปกติ แสดงว่าซิลิโคนยังดีอยู่ ยังไม่เสื่อม ถอดออกมาก็ไม่ต้องทาใหม่ก่อนก็ได้ใช่มั้ยครับ

คือผมยังไม่ได้ซื้อซิลิโคนเลยอะครับ

แล้วปกติ ซิลิโคนที่แถมมากับฮีทซิงค์ นี่คุณภาพมันดีกว่าซิลิโคนที่เราจะซื้อมาใส่เองมั้ยครับ

Comment

ส่วนใหญ่ก็ทาใหม่หมดครับ เพราะอากาศเข้า

Comment

ปกติถ้าเป้น CPU แบบ แห้งที่ติดมากับ เคช เดิม เกะ 2-3 ครั้ง ก็ควรทาใหม่ดีกว่าครับ
              ซื้อหลอดละ 10 บาท มาทา ก็ดีเหมือนกัน ทางให้บางที่สุด เย็นกว่า ที่แถมมาอีกครับ

Comment

ขอบคุณ คุณ wikorn มากนะครับ

และขอบคุณทุกๆท่านด้วยนะครับ ที่ให้คำแนะนำ

ขอบคุณมากครับ

Comment

รบกวนอีกนิดนึงนะครับ

ถ้าเราทาซิลิโคนใหม่ นี่ มันจะทำให้ประกันหมดมั้ยครับ คือผมไม่รู้จริงๆนะครับ

แล้วซิลิโคนนี่หาซื้อได้ตามร้านขายอุปกรณ์คอมทั่วไปใช่มั้ยครับ

เวลาซื้อบอกเขาว่า ซื้อซิลิโคนไปทาซีพียู ใช่มั้ย แล้วพอเราใช้แล้วที่เหลืออยู่นี่ต้องเก็บไว้ยังไงอะครับ ต้องไว้ในตู้เย็นประมาณนี้รึป่าวครับ แล้วต้องปิดให้มิดชิดด้วยใช่มั้ยครับ

ขอรบกวนอีกครั้งนะครับ

Comment

ไม่เกี่ยวครับ ซิลิโคนไม่ได้ทำอะไรให้ฮิตซิงค์เสีย ถ้าให้มีก็ซิลิโคนที่คุณภาพต่ำ สังเกตุได้ว่ามีรอยไหม้นิดๆ

ขอถามบ้าง เห็นมีแบบ ขาว ทอง แต่ไม่เห็นแบบเทา ไม่ทราบว่าแบบไหนดี และต้องดูค่ายังไง เดือนที่แล้วซื้อมา
                    เก็บหลอดหนึ่งราคา25บาท แพงไหม เห็นบอกว่าหลอดล่ะ10

Comment

Working...
                    X