Announcement

Collapse
No announcement yet.

cpu Dual-Core แต่ขึ้นแค่ core เดียวในวินโดวส์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cpu Dual-Core แต่ขึ้นแค่ core เดียวในวินโดวส์

cpu Pentium Dual-Core E2160 กับเมนบอร์ด P5GC-MX
    ทำไมถึงโชว์ cpu แค่ตัวเดียวครับใน Windows Task Manager
    เช็คดูใน system cpu ก็ขึ้นปรกติ 2 ตัว

ลองใช้โปรแกรม cpuz เช็คดู ก็มองเห็นแค่ 1 core เท่านั้นครับ
    ช่วยไขปัญหาให้หน่อยซิครับ

(ใช้ Windows XP pro SP2 ครับ)

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับสำหรับคำแนะนำ

1. XP แผ่นอื่นมาลอง
    2. ... เสียอ๊ะเปล่า

Comment

ขอบคุณครับคุณ alice

1. Windows ตัวนี้ใช้มานานแล้วครับ ไม่น่าจะมีปัญหา
      2. ส่วน cpu ก็เพิ่งซื้อมาใช้ไม่นาน ตอนเปลี่ยน cpu ใหม่ๆ ก็ไม่ได้สังเกตุว่ามันขึ้นกี่ core
      เพิ่งจะมาสังเกตุเเมื่อไม่นานมานี้ครับ

Comment

ลองอัพเดท CPU-Z ดูครับ

Comment

cpu z เอ๋อ นะ

Comment

Up Bios ใหม่ + ลงวินใหม่ หายชัวร์ ไม่หายเอาบอร์ดมาปาหน้าผมได้เลย

ปล. Window ขอเป็น OEM นะครับ Ver อื่น บอกได้คำเดียว (กาก....)

Comment

ลง Windows ใหม่น่าจะหายครับ

เป็นเพราะเปลี่ยน CPU ใหม่

Comment

ลงวินโดว์ใหม่เลย หายชัวครับ

Comment

ปรับอะไรไว้ที่ไบออสหรือป่าว
                  ลองเซตเป็น defualt ดูครับ หรือไม่ก้ออัพไบออส

Comment

Originally posted by smartlek View Post
                    Windows Task Manager
                    เช็คดูใน system cpu ก็ขึ้นปรกติ 2 ตัว

ลองใช้โปรแกรม cpuz เช็คดู ก็มองเห็นแค่ 1 core เท่านั้นครับ
                    เค้าก็บอกว่า windows เห็น 2 core ปกติ
                    แต่ cpu-z เห็น core เดียว

แล้วทำไมแนะนำให้ลง windows ใหม่กันใหญ่เลย

ผมว่าลอง cpu-z version ใหม่ดู น่าจะเป็นที่ version ที่ใช้อยู่มันเก่าไปหรือเปล่า

Comment

Originally posted by smartlek View Post
                      cpu Pentium Dual-Core E2160 กับเมนบอร์ด P5GC-MX
                      ทำไมถึงโชว์ cpu แค่ตัวเดียวครับใน Windows Task Manager

ช่วยไขปัญหาให้หน่อยซิครับ

(ใช้ Windows XP pro SP2 ครับ)

ขอขอบคุณล่วงหน้านะครับสำหรับคำแนะนำ
                      ตกลงวินมันมีกี่ CPU คือหาก 1 จริงๆก็ลงใหม่
                      -*-

Comment

Originally posted by hikky View Post
                        เค้าก็บอกว่า windows เห็น 2 core ปกติ
                        แต่ cpu-z เห็น core เดียว

แล้วทำไมแนะนำให้ลง windows ใหม่กันใหญ่เลย

ผมว่าลอง cpu-z version ใหม่ดู น่าจะเป็นที่ version ที่ใช้อยู่มันเก่าไปหรือเปล่า
                        system property มันบอกแค่ชื่อรุ่นไม่ใช่เหรอ ขอดูรูปของ จขกท.หน่อยเถอะครับ
                        Attached Files

Comment

น่านซิครับ รูปก็ไม่มีมาแสดง

ต่างคนก็เข้าใจกันต่างความหมายเลยน่ะครับ

Comment

ลองเช็คตัววินโดว์นะครับอาจมีปัญหา

Comment

ผมก็เป็นเหมือนกัน เพิ่งเอาคอมไป อัพมาครับ

แล้ว ถ้าเป็นอย่างนี้ CPU จะทำงาน 4ตัว หรือเปล่าคับ ผม ใช้ Q6600 แต่ เห็น ทำงานตัวเดียวเหมือนกัน เลย สงสัยว่า เวลาทำงานจริงมันจะทำงานทั้ง4ตัวไหมครับ

Comment

Working...
                              X