Announcement

Collapse
No announcement yet.

AMD กับ CO LO

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• AMD กับ CO LO

ข้องใจ นิดหน่อย

เพราะ เท่าที่ดู สเป็ก colo ส่วนมากมักชอบใช่ intel ไม่ยักมี AMD เลยทั้ง ๆ ที่ถ้าใช่งานหลายๆ อย่าง แบบ colo AMD มันน่าจะดีกว่าไม่ใช่หรอ แต่ไมไม่ยักมีคนใช่

ท่านๆ คิดว่าไง คับ

เพราะ คิดว่าจะเอาเจ้า Phenom ไปทำเลยขอความเห็นสาวก AMD หน่อยครับ

อยากรู้เหมือนกันครับ

Comment

เคยเจออยู่ที่นึง ใช้ Athlon 64 X2 BE-2350 คู่กับ ASUS M2N32-SLI Deluxe

Phenom ออกมาน่าจะมีเพิ่มนะ ที่ผมใช้อยู่เขาหา m/b am2 ดีๆๆไม่ได้เลยไปใช้ ds3r

Comment

ยี่ห้อไหนๆก็ใช้ได้เหมือนกันครับผม แต่คนนิยม Intel เยอะกว่าเพราะ Intel ดังกว่าหน่ะครับ

Comment

Originally posted by digimontamer View Post
          ยี่ห้อไหนๆก็ใช้ได้เหมือนกันครับผม แต่คนนิยม Intel เยอะกว่าเพราะ Intel ดังกว่าหน่ะครับ
          ตามนั้น

Comment

มันเป็นเหตุผลทางการตลาดครับ อิอิ โคผม3 เครื่องใช้แต่ intel

แต่ที่บ้านมีแต่ AMD

Comment

เมนบอร์ด AMD ใส่ S-ataได้น้อยกว่าต่างหาก
              แต่ก็มีบางรุ่นที่ใส่ ได้มากกว่า4 port ก็มีสิทธิ์อยู่บนco-lo เหมือนกัน

Comment

ทำ Colo ต้องดูเลือกที่การใช้พลังงานไว้ก่อน
                ไม่ใช่แค่เพื่อประหยัดค่าไฟนะ แต่ความร้อนน้อยแล้วจะดูแลง่ายในระยะยาว
                อย่าง BE-2350 นี่กินไฟน้อยกว่า X2 โมเดลปกติ และก็กินไฟน้อยกว่า C2D หรือ PentiumE ด้วย

แต่ว่า Phenom คงโหดไปหน่อยนะ ต้องถามตัวเองว่า เอา Colo มาทำอะไร

Comment

ผมใส่sata ได้6 เเต่มันใช้จริงๆพอตเดี่ยวเอง ตอนนี้ปล่อยธรรมดาครับ เเต่สูบไฟจัดเกือนนี้ปาไปเกือบ1000เเล้ว ผมว่าน่าจะดัน amd ให้เป็นโคโลบ้างนะครับ ไว้เรียนจบจะมาลองทำดูดีกว่า

Comment

ดันเพื่อให้ AMD ใช้ใน olo ครับ
                    ส่วนมากก็จะเห็นพวก E6750 E4500 ซะส่วนมากนะที่เคยเช่า

Comment

ขอขุด

ที่ไม่เอาไปวางเพราะมันใส่ hdd ได้น้อยครับ

ปล. ถ้ามี ใครจะจองมั่ง อิอิ

Comment

ผมว่าน่าจะใช้ Intel กันเพราะกลัวคนอื่นจะไม่มาเช่าเพราะไม่รู้จัก AMD (รึเปล่า?)

Comment

พูดถึงเรื่อง server หลักๆ ทุกคนคงนึกถึง
                          1. ความเสถียรภาพ
                          2. ความแรง
                          3. ความเร็ว

ซึ่งบรรพบุรุษ ใช้แต่ intel และดันตรงกับ 3 ข้อข้างบน

จึงเป็นเหตุผลหลักในการตัดสินใจซื้อ intel server

อีกเหตุผลที่ไม่มีข้างบนก็คือ การตลาดของ intel กับ mainboard ที่

intel ได้สร้างขึ้นมาสำหรับ server โดยเฉพาะ รวมไปถึง chassis ด้วย

Comment

port sata น้อยไม่ใช่ปัญหาคับ อยากแรงก้อหา card raid sata มาใส่ดิคับ

แรงกว่าทำ raid onboard มากมาย

Comment

อยากทราบว่า Card Sata Raid ราคา มันประมาณเท่าไหร่หรอครับ แล้วมีขายที่ไหนมั่ง

ผมเห็นเขาขาย มีแต่พวก SCSI Raid

http://www.asus4u.com/products/pcpar...disk/index.htm

ก็ดูเอาละกันนะว่าอันไหน มันเร้วที่สุดช้าที่สุด
                              Attached Files

Comment

Working...
                              X