Announcement

Collapse
No announcement yet.

ฮาร์ดดิส WD AAKS

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ฮาร์ดดิส WD AAKS

พอดีวันนี้ไปซื้อฮาร์ดดิส WD 250GB รหัสYS ที่HWHสาขาหาดใหญ่แล้วไม่มีของก็เลยไปซื้อที่JIBแต่เค้ามี AAKS เลยไม่รู้ว่ามันแตกต่างกันมากมั้ยครับ เพราะเห็นกระทู้เก่าๆเค้าบอกว่า YS แรงกว่าทนกว่า AAKS เลยอยากรู้ว่ามันจะเห็นผลชัดเจนรึเปล่าครับเพราะถ้าไม่ต่างกันมากจะได้ซื้อมาใช้ แล้วNCQ เนี่ย AAKS มีรึเปล่าแล้วมันจำเป็นมั้ยครับรบกวนผู้ที่รู้ตอบให้หายข้องใจหน่อยครับ

ผมก็ใช้ aaks เหมือนกันครับ มี ncq ครับ 320G ครับ

Comment

ถ้าจำไม่ผิดนะครับ YS นี่จะเป็นฮารด์ดิสด์ที่ใช้กับเคครื่องที่เปิดทิ้งไว้นานๆอย่างพวก Server ส่วน KS นี่จะเป็นฮารด์ดิสด์ที่ใช้กับพวก Home Use ครับ เรื่องความคงทน สำหรับผมคิดว่า YS ดีกว่า KS ครับ

Comment

ใช้แทนกันได้ครับ มีNCQ Buffer16 เหมือนกัน
        ---------------------------------------------

อันนี้ข้อมูลเสริมครับเกี่ยวกับYS
        ข้อแตกต่างนะครับ (เกร็ดความรู้)
        YS เหมาะกับserverหรือPCที่ต้องการใช้งานเปิดต่อเนื่องโดยไม่ปิดเครื่องครับ ทางWDเขาการันตีมาว่าเปิดต่อเนื่องได้1000000ชม.ครับ
        ทีนี้รหัส YS จะมีอยู่ 3 ประเภท
        ประเภทแรก ออกก่อนชาวบ้านเลยก็คือ YS ธรรมดา
        ตัวYSธรรมดานี้ จะมีรูเสียบสายไป2อย่างครับ คือแบบไฟธรรมดา และไฟแบนSATA (ให้เลือกเสียบแบบใดแบบหนึ่งนะครับเดี๋ยวจะหาว่าผมนายAMDไม่เตือนพี่น้องOCZ) ซึ่งจะผลิตมาขาย2อย่างคือฝาสีดำ(ธรรมดา เช่น HWH A&L) กับฝาสีเงิน(OEMคัดเกรด เช่น Com7 Synnex) YSธรรมดานี้ค่อนข้างกินไฟ
        ตัว YS จะต้องการไฟมากว่าประมาณ 15% ใช้ไฟเวลาอ่าน/เขียนมากกว่า 10% และในโหมด sleep จะต่างกันประมาณ 25 %

ประเภทที่2 เป็นรุ่นถัดมา คือ AAYS
        รุ่นนี้จะเร็วกว่า YS ธรรมดา โดยออกวางขายทั้งรุ่นฝาเงินและฝาดำเช่นกัน โดยรุ่นนี้จะมีที่เสียบสายไฟเพียงอย่างเดียวคือไฟแบบSATA หัวแบน โดยถ้าPSUที่มีอยู่ไม่มีหัวSATAก็ต้องใช้หัวแปลงไฟ SATAที่แถมมากับM/B หรือหาซื้อเอาเองมาเสียบแปลง
        ข้อดีแตกต่างคือรุ่นนี้จะเร็วกว่า YS ธรรมดา เมื่อทดสอบด้วยHDD Tach แล้ว ค่า Average จะสูงกว่าอยู่พอควร แต่รุ่นนี้จะมี Bug อยู่ที่การทำRAID นอกนั้นความเร็วในการอ่านและเขียนข้อมูลโดยรวมจะดีกว่าYSธรรมดาอยู่พอประมาณ

ประเภทที่2 เป็นรุ่นถัดมา คือ ABYS
        รุ่นนี้เป็นรุ่นล่าสุดของHDD 500GB YS (ไม่นับ750YSซึ่งเป็นรุ่น AYYS)
        ทุกอย่างจะคล้ายๆ AAYS แต่จะแตกต่างกันที่ รุ่นนี้ได้แก้ไขFirmware เรียบร้อยแล้ว ทำให้ข้อบกพร่องของAAYS หมดสิ้นไป ทำให้ประหยัดพลังงานขึ้น เย็นกว่า แต่ความเร็วเท่าAAYS

สุดท้ายการทดสอบจากที่ผมได้อ่านมาและทดสอบเอง โดยผ่านมือมาเกือบ 1000ลูก!!!!

500 ABYS จะเร็วที่สุด
        500 AAYS และ 500 AAKS จะเร็วรองลงมา
        500 YS และ 500KS ธรรมดา จะช้าสุด ร้อนสุด
        ตอนนี้ รุ่นฝาเงิน (OEM) ออกมาวางจำหน่ายแล้ว สำหรับ 500GBครับ โดยจะเป็นประกันของ TK Synnex Com7
        ส่วนฝาสีดำ (ธรรมดา) จะเป็นของ HWH A&L

จบแล้วครับเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยจากประสบการณ์ของผม และจากข้อมูลWEBนอกครับ

http://www.westerndigital.com/th/pro...=2&language=en

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ตัว ABYS ผมไม่ขึ้น S/n (HD Tune) งง ตึบ

Comment

แบบนี้ก็แสดงว่า AAKS ดีกว่า YS นิดหน่อยใช่มั๊ยครับ

Comment

AAKS กับ AACS อันไหนดี

Comment

ผมไปถอย WD3200AAKS มา
                  แล้วต้องมีการตั้งค่าอะไรหรือเปล่า เพื่อให้วิ่ง 3.0G/S
                  ของ seagate ต้องถอด jumper นะครับ

Comment

เทส HD Tune มาโชร์ทีครับ ไม่ต้องตั้งไรนิ เพราะมันไม่มี จัมเปอร์อยู่แล้ว เป็น Sata2 อยู่แล้ว

Comment

seagate เทียบ WD
                      Attached Files

Comment

ปกติไหมครับ..ช่วยวิจารณ์หน่อย

Comment

น่าจะปกติครับ
                          เพราะได้เท่าๆกับของผมครับ(หรือจะไม่ปกติทั้งคู่ว่ะ 555+)

Comment

Ys สิ ช้ากว่า Ks อีก แถบไม่บอก S/N อีก
                            Last edited by kidnapped1; 20 Aug 2008, 21:35:32.

Comment

Working...
                            X