Announcement

Collapse
No announcement yet.

Onkyo SH3400 ต่อHTPC ใช้โปรแกรมอะไรดูหนังฟังเพลงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Onkyo SH3400 ต่อHTPC ใช้โปรแกรมอะไรดูหนังฟังเพลงครับ

ผมใช้ AIMP3 ฟังเพลง แต่ เหมือนมันจะไม่เล่น 5.1 จากไฟล์Flac rip จาก DVD
    หนังใช้ TMT5
    ส่วนAVR ยังไม่ใด้เซ็ตอะไรเลย

ต่อด้วยสายอะไร จาก soundcard soundonboard หรือ vga รุ่นอะไร

Comment

VGA HD5450 สาย HDMI ครับ

Comment

realtek ati hdmi เข้าไป property ตั้ง 5.1 channel ด้วย

foobar2000 เดิมๆ เล่น flac 6 channel ได้

Comment

ขอบคุณครับ เดี๋ยวเอาไปลอง คืนนี้ครับผลเป้นใงเดี๋ยวมารายงาน

Comment

ผมเพิ่มเติมให้ เรื่อง aimp

ค่าพื้นฐาน Directsound output มีแค่ stereo กับ mono

ไม่ว่าเสียงมีกี่ channel ตัดเหลือ 2 เสียงไปกองรวมกันที่ คู่หน้า

ถ้าลง asio 4 all ช่วย ออกครบ 5.1 set ดังรูป ติ๊กไป 6 ช่อง

เพิ่มเติม Aimp โปรแกรมสวะ สั่ง bypass sample rate setting ไมไ่ด้ มา 96 ลดเหลือ 44.1 ใน 2 รูปบน

รูปที่ 3 ปรับ ออก 96 ตาม source ถ้าจะฟังเพลงปกติ ก็ต้องปรับเป็น 44.1 คืนอีก

แย่จริงๆ

รูปที่ 4 foobar Add asio ไป 6 channel ให้คลิกขวาแล้ว play test signal ด้วย ว่าเรียงลำดับลำโพงถูกใหม

เล่นไฟล์ 96 ออก 96 ไม่มีลด ไม่มีตัด

Comment

ขอบคุณมากครับ ช่วยบอกหน่อยว่าโปรแกรม ดูหนัง เสียงออก DTS-HD กับ True-HD ครับ
              Last edited by evil1990; 18 Nov 2011, 12:58:56.

Comment

http://codecpack.co/download/PotPlayer.html

Comment

ดูหนังผมใช้ potplayer ปล่อยเสียง HD ได้ ฟังเพลงผมใช้ foobar wasapi อิอิ

Comment

แนะนำ XBMC ไว้ ทำ HTPC ครับ

http://www.overclockzone.com/forums/...highlight=XBMC

เครดิต ท่าน Devilshura

Comment

ทำไมผมลง asio 4 all แล้วแอดเข้า foobar Add ไม่ใด้ครับงงอะ

Comment

http://www.foobar2000.org/components/view/foo_out_asio

ลง plugin ก่อน

เอา ไฟล์ .dll ไปใส่ใน folder components ของ foobar

จริงๆ ไม่ต้อง asio มันก็ออกครบนะ

Comment

ลอง XBMC Eden+DSplayer ดูมั้ยครับ ตัวนี้อุดช่องว่างของตัวโปรแกรมหลักได้ดีเลยทีเดียว
                          เป็นโอเพนซอร์สด้วย คงแจกจ่ายได้ไม่มีปัญหา ตัวนี้เป็นแบบติดตั้งอัตโนมัติ แตกไฟล์ออกมาแล้วคลิ๊กที่ตัวติดตั้งอัตโนมัติได้เลย
                          XBMC Eden DSplayer.zip

Comment

ได้แล้วครับสำหรับเพลง
                            ขอบคุณมากครับ

Comment

สำหรับหนังได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
                              X