Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อlanแบบ2เครื่องใช้สายcrossจะแชร์เน็ตยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อlanแบบ2เครื่องใช้สายcrossจะแชร์เน็ตยังไง

สอนทีครับ แบบว่าไม่เป็นครับได้แต่Lanแชร์ข้อมูลเฉยๆ
    ขอบคุณครับ

ต่อlanแบบ2เครื่องใช้สายcrossจะแชร์เน็ตยังไง

คุณก็เข้าสาย แบบ cross ถ้าทำไม่เป็นก็ไปซื้อสายเอา บอกให้เค้าให้เข้าสายแบบ crossให้
    เครื่องทั้งสองเครื่องต้องมี การ์ดแลน
    เข้าไปที่เครื่องแรก set ip 192.168.0.1
    เครื่องที่สอง set ip 192.168.0.2
    ตั้งชื่อ workgroup ของทั้งสองเครื่อง ให้เป็นชื่อเดียวกันครับ
    รีสตาท เครื่องทั้งสอบเครือง เสียบสายเข้าไป แล้วลองดูครับ

Comment

ต้องกำหนด ICS (Internet Connection Sharing) แชร์ครับ หรือไม่ก็ใช้โปรแกรมช่วยในการแชร์

Comment

ผมก็มีปัญหานี้เหมือนกันครับ คือ สามารถแชร์ไฟล์กันได้ แต่ว่าเครื่อง notebook ไม่สามารถเล่นเนตได้ครับ เครื่อง PC ผมต่อเนต ใช้ modem Zyxel prestige 630 ครับ ทำมาหลายวิธีแล้วยังไม่ได้เลย รบกวน ผู้รู้ช่วยทีครับ ติดต่อทางเอมก็ได้ครับสะดวกดี onizukaza@hotmail.com

Comment

เพิ่มเติมวิธีแชร์แน็ตแชร์ข้อมูลให้ คลิกดู

Comment

ตั้งให้เครื่องลูกรับ ip เองดูครับ ถ้าแชร์ได้แล้วเครื่องแม่จะแจก ip ให้เครื่องลูกที่ต่อ Lan ไว้อยู่ครับลองดู

Comment

http://community.thaiware.com/index....owtopic=254326 ลองตามนี้ดู

Comment

Working...
              X