Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไงดีครับ ปรับ v core เกิน 1.45 ไม่ได้อะ(เครื่องจะเปิดไม่ติด)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไงดีครับ ปรับ v core เกิน 1.45 ไม่ได้อะ(เครื่องจะเปิดไม่ติด)

ผมใช้ e8200 กับ p35-ds3

ได้ความเร็วที่ 3.8 (8x475 ยังไม่ได้ลอง test ใดๆ)
    แรม 1:1 5-5-5-15

ไฟแรม +2
    ไฟ fsb +3
    ไฟ mch +3

ปรับ ไฟ v core ได้ สูงสุดแค่ 1.44375 อ่ะ ถ้าเกินกว่านี้จะเปิดไม่ติดเลย (จิงๆ แล้วมันติดพัดลมหมุนได้ประมาณ 5 วิแล้วก็ดับ แล้วก็ติดใหม่วนอยู่อย่างนี้ตลอด)

แต่..

ถ้าค่อยๆ ปรับ ไฟขึ้นไป
    เริ่มจาก 1.44375 (save and exit) --> 1.45 (save and exit) --> 1.625 โดยที่พัดลมไม่หยุดหมุนเลย (บางครั้งเวลา restart พัดลมจะหยุดหมุน) จะปรับได้ แล้วผมก็ ลอง ปรับ bus ไปที่500 (4Ghz) ก็ สามารถเข้า windows ได้ แต่มันโหลดช้ากว่าปกติ เลยจะ restart ไปปรับ ไฟเพิ่ม ปรากฏว่า ตอน restart พัดลมหยุดหมุนแป๊บนึง แล้วก็ เข้า loop เดิม ที่เหมือนกับ ปรับไปเยอะเกินไป

ปัญหานี้คิดว่า ไม่่น่าจะใช้ ความร้อน อะ เพราะว่า ดูแล้วตอนที่เข้า windows ด้วย 4Ghz ได้มันยังร้อน แค่ 20 กว่าๆเอง (ตามรูปเลยครับ)

มีใคร พอจะรู้มั่งไหมครับ ว่าต้องทำยังไง ...

เพราะอยากจะได้ e8200 ที่ 4Ghz มั่งอ่ะครับ
    Attached Files

ตามรูปมันก็ 4 GHZ แล้วนิครับ
    อุณหภูมิก็อยู่ในระดับปรกตินิครับ ดูตรง Core

Comment

มันก็ช่าย ครับ ได้ 4.0Ghz แล้วแต่ว่า ตอนเข้า windows มันโหลดได้ช้า มากๆ (เลยคิดว่า อาจ จะ เป็นที่ไฟไม่พอ) พอ restart แล้วมันไม่ติด อีกเลยอ่ะ ส่วน รูป แค่เอาลงให้ดูเฉยๆ ว่า อุณหภูมิมันไม่ได้ร้อนไปเลย

คือที่ตั้งกระทู้ถามนี่ เพราะว่า งง น่ะครับว่า ทำไมปรับไฟเกิน 1.45 ไม่ได้เลย มันจะเปิดไม่ติด
      เหนคนอื่นเค้าเพิ่ม

อ้อแล้วไฟ pci-e นี่จำเป็นต้อง +เพิ่มด้วยหรือเปล่าครับ มันมีผลดีผลเสียยังไงบ้างหรือเปล่า

ขอบคุณ คุณ อิมพีเรียล คับ.. ตอบเร็วมากๆ

Comment

ดัน คร๊าบบบ...

ใครรุ้ช่วยหน่อยน้า...

ขอบคุณครับ

Comment

(แอบดัน)

หรือว่ามันเปน เพราะ psu ครับ ผมใช้ CoolerMaster extreme 500w อ่ะครับ
          ของในเครื่องก็มี
          hd3870
          1hdd
          1dvd

หรือที่ bios มันมีให้ตั้งอะไร ที่ห้ามใช้ไฟเกิน นี้เหรือเปล่า?

หรือมันเป็น ที่อย่างอื่นอ่ะครับ

T_T

Comment

Working...
          X