Announcement

Collapse
No announcement yet.

วัตต์แท้/เทียมต่างกันยังไงแล้วมีผลกับคอมยังไงบอกหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• วัตต์แท้/เทียมต่างกันยังไงแล้วมีผลกับคอมยังไงบอกหน่อยครับ

วัตต์แท้/เทียมต่างกันยังไงแล้วมีผลกับคอมยังไงบอกหน่อยครับ

Thx

วัตต์แท้ คือ จ่ายได้จริงเท่าที่มันบอกไว้ แล้วก็ไฟนิ่งกว่า ส่วนมากจะจ่ายได้เกินที่บอกไว้
    เช่น บอกไว้ 750 จ่ายจริงอาจได้มากถึง 900 วัตต์ ก็มี ข้อเสีย คือ แพง อิอิ

วัตต์ปลอม คือ วัตต์ที่มันบอก คือ ช่วงพีคสูงสุดของมัน ซึ่งก็ไฟไม่นิ่งแน่นอน
    อย่างพวก 500 วัตต์ ทำงานได้ดีจริง ๆ ก็คงไม่เกิน 400 วัตต์ ประมาณนี้อ่ะครับ

รายละเอียดปลีกย่อย รอ คห. ต่อไปครับ

Comment

Originally posted by darkboxs View Post

Thx

วัตต์แท้ คือ อัตราบริโภคไฟฟ้าของอุปกรณ์ไฟฟ้านั้นๆ ต่อชั่วโมง ซึ่งเขียนอยู่บนแผ่นกระดาษ แปะติดอยู่ด้านหลังอุปกรณไฟฟ้า

วัตต์เทียม คือ อัตราบริโภคไฟฟ้าของอุปกรไฟฟ้านั้นๆ ต่อชั่วโมง ตามความคิดของคนขายซึ่งไม่มีความรู้ เมื่อนำอุปกรณไฟฟ้าดังกล่าวไปใช้ จะส่งผลเสีย คือ

หนึ่ง เกิดการบริโคคไฟฟ้าของอุปกรณ์ไฟฟ้านั้นๆ มากเกิน กว่าระบบจะรับได้ ทำให้เกิดความร้อนสะสม หรือ น้อยเกินไป เช่น มอเตอร์ วัตต์ ต่ำเกินไป ซึ่งทำให้ งานที่ได้น้อยลง

สอง อุปกรณ์จ่ายไฟที่จ่ายไฟซึ่งซื้อมาจากคนขายดังกล่าว เมื่อมีค่า วัตต์ น้อยเกินกว่า วัตต์ใช้งาน จะส่งผลให้ อุปกรณ์จ่ายไฟชิ้นนี้เสียหาย หรือ เมื่อมีค่าวัตต์มากเกินไป จะไม่เกิดผลใดๆ นอกจาก เป็นการเผื่อปริมาณการใช้ไฟในอนาคตไว้เรียบร้อยแล้ว

Comment

Originally posted by PowerHUB View Post
        วัตต์แท้ คือ จ่ายได้จริงเท่าที่มันบอกไว้ แล้วก็ไฟนิ่งกว่า ส่วนมากจะจ่ายได้เกินที่บอกไว้
        เช่น บอกไว้ 750 จ่ายจริงอาจได้มากถึง 900 วัตต์ ก็มี ข้อเสีย คือ แพง อิอิ

วัตต์ปลอม คือ วัตต์ที่มันบอก คือ ช่วงพีคสูงสุดของมัน ซึ่งก็ไฟไม่นิ่งแน่นอน
        อย่างพวก 500 วัตต์ ทำงานได้ดีจริง ๆ ก็คงไม่เกิน 400 วัตต์ ประมาณนี้อ่ะครับ

รายละเอียดปลีกย่อย รอ คห. ต่อไปครับ

ไม่จริงมั้งครับ ท่านพูดเหมือนเป็นเรื่องปกติเลยเหรอครับ
        ที่จริงมัน Overload มากขนาดนั้น ตัวเก็บประจุ ไหม้ไปแล้วมั้งครับนั่น งั้นผมคงซื้อวัตต์แท้ 350w มา Overload เป็น 500w ได้สิครับ !
        GLORIOUS PC MASTER RACE
        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
          ไม่จริงมั้งครับ ท่านพูดเหมือนเป็นเรื่องปกติเลยเหรอครับ
          ที่จริงมัน Overload มากขนาดนั้น ตัวเก็บประจุ ไหม้ไปแล้วมั้งครับนั่น งั้นผมคงซื้อวัตต์แท้ 350w มา Overload เป็น 500w ได้สิครับ !

อาจจะหมายถึงการทน Watt Peak ก็ได้มั้งครับเช่น PSU ดีๆที่เขียนว่า 500W อาจจะทน Watt Peak ได้ถึง 600-650 ก็ได้ เหมือน PSU Watt เทียมที่เขียน 500W คือทน Watt Peak ได้ 500W แต่ใช้ต่อเนื่องได้แค่ 400W ไงครับ

Comment

หุหุ จะพยายามทำความเข้าใจ ^^

Comment

แล้วจะดูยังไงครับว่า วัตต์แท้วัตต์เทียม

Comment

อิอิ

Originally posted by darkboxs View Post
                แล้วจะดูยังไงครับว่า วัตต์แท้วัตต์เทียม
                ดูตามยี่ห้ออะครับ + ราคา + ความน่าเชื่อถือของ brand + ผลทดสอบจาก เวปต่างๆ

Enermax , Corsair , Cooler master . Asus พวกนี้ จะเป็นวัตท์แท้
                แต่พวก
                Dtech , P&A , และพวก psu ติดเคสทั่วไปมักเปน วัตท์เทียม
                Last edited by newzbaba; 3 Feb 2008, 10:29:46.

Comment

ดูจากราคา แล้วความเชื่อถือของยี่ห้อครับ

Comment

โอ้เป็นยี่ห้อไปซะงั้น เหอๆ เดี๋ยวไปดูราคาก่อน หุหุ

แล้ว ถ้า วัตต์เยอะ ค่าไฟเยอะตามใช่ไหมครับ - -a

Comment

อิอิ

โอ้เป็นยี่ห้อไปซะงั้น เหอๆ เดี๋ยวไปดูราคาก่อน หุหุ

แล้ว ถ้า วัตต์เยอะ ค่าไฟเยอะตามใช่ไหมครับ - -a
                      ไม่เกี่ยวคับ มันจะใช้ ไฟตามที่ ใช้จริง คับ สมมุติ วัตท์เต็ม 500w มันไม่ได้จ่าย 500w ตลอดคับ
                      ถ้าอุปกรณ์ใช้ 420w มันก้จ่าย 420w

Comment

http://www.tkcom99.com/product_detai...=3&s_cat_id=39

กับ

ไหนดีกว่ากันครับ

Comment

ส่วนใหญ่คงแนะนำ Delux ส่วนตัวผมใช้ DTECH 650w silver series

Comment

delux

Comment

Originally posted by newzbaba View Post
                              ดูตามยี่ห้ออะครับ + ราคา + ความน่าเชื่อถือของ brand + ผลทดสอบจาก เวปต่างๆ

Enermax , Corsair , Cooler master . Asus พวกนี้ จะเป็นวัตท์แท้
                              แต่พวก
                              Dtech , P&A , และพวก psu ติดเคสทั่วไปมักเปน วัตท์เทียม
                              แล้วพวกวัตต์์เทียม ทำไมเค้าถึงไม่ทำให้วัตท์มันถึงครับ มันยากมากหรอครับ หรือค่าใช้จ่ายมันเพิ่มสูงมากขนาดต้องออกมาโก่งค่าวัตต์กันแบบนั้นครับ

ผมเองก็อยากรู้มานานแล้วครับ

อย่าง Hdd เหมือนกัน ทำไมเค้าไม่ทำมา 85 หรือ 86 G แล้วติดป้ายว่า 80 G เพื่อให้ลูกค้าได้ใช้งานเต็มที่ มันเสียค่าใช้จ่ายมากขนาดนั้นเลยหรอครับ ถึงแม้ว่ามันจะเอาไว้ให้เราใช้ก็เถอะ แค่เพิ่มขึ้นมาอีกซัก 3 g ทำไมเค้าไม่ทำกันหรอครับ

ผมเองไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยนะครับ จึงอยากจะถามคนที่รู้หน่อย

ไหนๆ ก็เข้ามาแล้ว ขอตอบ จขกท.หน่อยแล้วกันครับ

ผมเคยใช้ของ Delux ตัวละ 700 บาท ก็จ่ายนิ่งดีนะครับ แต่ผมดูแค่ค่าใน Bios นะครับ ไม่รู้ว่าเค้าใช้ค่านี้ดูกันรึเปล่า

แต่ตอนนี้ใช้ Enermax ผมดูใน Bios ก็ไม่เห็นจะต่างจาก Delux ที่เคยใช้มาเลยครับ
                              Last edited by For Fun; 3 Feb 2008, 11:03:32.

Comment

Working...
                              X