Announcement

Collapse
No announcement yet.

โดนแฮคมาจะเปลี่ยนใช้แมคดีไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โดนแฮคมาจะเปลี่ยนใช้แมคดีไหมครับ

เนื่องจากพึ่งโดนแฮคไปแล้วผมไม่ค่อยมีเวลาสนใจเรื่องป้องกันเท่าไหร่

และได้อ่านมาว่า แมค ไม่มีไวรัสจึงสนใจซื้อมาใช้

ขอถามดังนี้ครับ

1 ถ้าไม่ได้ลง window เพิ่มในแมค จะมีโอกาศติดไวรัสอะไรบ้างไหมครับ
    (ผมอ่านเห็นมี msn อะไรเนี่ยไม่รู้ใช่หรือเปล่าครับ)

2 ผมใช้งานหลักๆ ก็ msn ใช้งานเวปทั่วไป กับทำเวปโดยใช้ dream
    ถ้าใช้ในแมคจะได้หรือเปล่าครับ หรือต้องใช้ตัวอื่น

3 ผมต่อเนตโดยใช้ wireless แบบ usb กับ pc ตัวเก่า สามารถนำมาใช้
    กับ แมค ได้ไหมครับ หรือต้องซื้ออุปกรณ์เพิ่มครับ
    ถ้าใช่รบกวนบอกราคาคร่าวด้วยครับผม

ขอบคุณครับ

นั่นสิ...

Comment

ไวรัสจริงๆมันมีนะครับ แต่ ไวรัสที่อยู่บนวินโดวส์ทั้งหมด ไม่มีผลกับ OSX เลย ซึ่งไวรัสที่มีอยู่ตอนนี้ก็เป็นของบน windows ทั้งนั้น จึงพูดกันไปเองว่า mac ไม่มีไวรัส

ตอบ

1. ก็ถ้าไม่ได้ลงก็ไม่ติดครับ แต่มองเห็นตัวไวรัส ถ้าไปก็อปไฟล์อะไรจาก pc ที่มีไวรัสมา แต่ไม่เป็นไรก็ลบทิ้งได้เลย

ส่วนไอ้ msn นั่นของบางกรณีก็ user error ครับ มันขึ้นอะไรมาก็ไปกรอกๆๆๆ มันเองช่วยไม่ได้ ถ้าเราระวังการใช้งานของเราเองก็ไม่ติดหรอกครับ

2. ทำได้ครับ มี dreamweaver บน mac ครับ พวกตระกูล adobe ก็มีหมดครับ

3. ใน mac ก็มี wireless ในตัวอยู่แล้วครับ

Comment

ต้องลองครับ ^ ^ ซื้อมาไม่ชอบจับลง win ไปก็ได้

Comment

เห็นบอกกันว่า OSX เริ่มไม่ปลอดภัยและโดนเพ่งเล็งมากขึ้นนิึีครับ ไม่แน่อีกหน่อย Virus & Malware อาจระบาดอย่างมากก็ได้ึีัครับ แต่ตอนนี้ก็อยู้่ในเกณฑ์ปลอดภัยดีครับ ไม่ล่อแหลมเหมือน Windows

Comment

Originally posted by chask View Post
            เนื่องจากพึ่งโดนแฮคไปแล้วผมไม่ค่อยมีเวลาสนใจเรื่องป้องกันเท่าไหร่

และได้อ่านมาว่า แมค ไม่มีไวรัสจึงสนใจซื้อมาใช้

ขอถามดังนี้ครับ

1 ถ้าไม่ได้ลง window เพิ่มในแมค จะมีโอกาศติดไวรัสอะไรบ้างไหมครับ
            (ผมอ่านเห็นมี msn อะไรเนี่ยไม่รู้ใช่หรือเปล่าครับ)

2 ผมใช้งานหลักๆ ก็ msn ใช้งานเวปทั่วไป กับทำเวปโดยใช้ dream
            ถ้าใช้ในแมคจะได้หรือเปล่าครับ หรือต้องใช้ตัวอื่น

3 ผมต่อเนตโดยใช้ wireless แบบ usb กับ pc ตัวเก่า สามารถนำมาใช้
            กับ แมค ได้ไหมครับ หรือต้องซื้ออุปกรณ์เพิ่มครับ
            ถ้าใช่รบกวนบอกราคาคร่าวด้วยครับผม

ขอบคุณครับ
            1.ติดครับแต่ไม่ทำงาน จะเห็นเป็นไฟล์ขยะทำนองนั้น
            2.แมคก็มีdreameสำหรับแมค
            3.แมคมีไวเลสในตัวสามารถใช้ได้ทุกยี่ห้อ(หรือป่าวเอาเป็นว่ายี่ห้อที่นิยมใช้กันก็ใช้ได้หมดแหละ)

Comment

Working...
            X