Announcement

Collapse
No announcement yet.

Blu-Ray VS HD-DVD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Blu-Ray VS HD-DVD

ใครรู้บ้างว่า Blu-Ray ต่างจาก HD-DVDยังไง

แล้วอันไหนดีกว่ากัน

แล้วถ้าใช้ Blu-Ray แล้วจะอ่านแผ่นหรือเขียนแผ่น HD-DVD ได้หรือไม่

แล้วถ้าใช้ HD-DVD แล้วจะอ่านแผ่นหรือเขียนแผ่น Blu-Ray ได้หรือไม่

ผู้รู้บอกทีครับ

รู้สึกว่าจะอ่านกันไม่ได้นะครับ นอกจากตัว drive จะมี 2 ระบบ

ผมว่ามันดีพอๆกันแหละครับ อยู่ที่ความนิยม ถ้าจำไม่ผิดรู้สึกจะจบที่ Blu-Ray นะครับ

Comment

อ่าน-เขียนข้ามกันไม่ได้นี่ครับ เพราะมันเป็นคนละเทคโนโลยีกัน

Comment

blu ray -> sony ผลิต
        hd dvd -> microsoft ผลิต

สุดท้ายค่ายเกมและหนังยักษ์ใหญ่ต่างๆ จะถือหาง blu ray มากกว่า

Comment

Originally posted by tgst View Post
          blu ray -> sony ผลิต
          hd dvd -> microsoft ผลิต

สุดท้ายค่ายเกมและหนังยักษ์ใหญ่ต่างๆ จะถือหาง blu ray มากกว่า
          hd-dvdเป็นtoshibaผลิตนะครับ
          มีmicrosoftหนุนหลังครับ^^

Comment

เก็บความรู้ตามเคย

Comment

แล้ว คิดว่าควร จะเล่นตัวไหนมากที่สุดครับ

ของมาแล้ว เหลือแค่ว่าจะเอาหรือไม่เอาแค่นั้น อ่าครับ

ของจริงเปิดตัวในงานคอมเวิอร์ อ่าครับ

Comment

Blu-Ray

Comment

HD dvd ถูกกว่า มีใน xbox360
                  blu-ray แพงกว่าเท่าตัว แต่ความจุก็เยอะตาม ผู้ให้การสนับสนุนเยอะมาก

Blu-ray มีโซนี่เป็นแกนนำภายใต้การสนับสนุนจากบริษัทอีกหลายบริษัท เช่น มัตซึ ชิตะ (พานาโซนิค), ธอมสัน, แอลจี, ฟิลิปส์, ไพโอเนียร์, ชาร์ป และซัมซุง รวมถึงวงการคอมพิวเตอร์อย่างเดลล์และเอชพี ในขณะที่ HD-DVD ถูกพัฒนาโดยโตชิบาและเอ็นอีซีเท่านั้น นั่นทำให้ผู้บริโภคมีทางเลือกในการนั่งดูหนังที่บ้านมากขึ้น โดยเป็นภาพยนตร์ความคมชัดสูงในระดับเดียวกับที่สามารถนั่งดูได้ที่มัลติเพล็กซ์

เคยมีบทวิเคราะห์ก่อนหน้านี้ว่า สุดท้ายแล้วฮอลลีวูดคงจะต้องเลือกแค่เพียงมาตรฐานเดียว และมาตรฐานที่จะได้รับเลือก ก็จะเป็นมาตรฐานที่สามารถเก็บข้อมูลได้มากที่สุด ซึ่งนั่นหมายความว่า Blu-ray น่าจะ ชนะไปอย่างฉิวเฉียดในท้ายที่สุด

Comment

เห็นว่า LG เริ่มทำ Drive แบบ Dual แล้วนะครับ ไม่รู้จริงเท๊จแค่ไหน

Comment

ที่ใอ ที ซิตี้มีขาย 9900 read only

Comment

hd-dvdในx-box 360เป็นadd on นะครับ
                        อย่าเข้าใจผิดว่าในตัวล่ะครับ^^
                        ส่วนผมถ้าเคยเห็นตอนที่ผมreview notebookผมให้ดู
                        จะรู้ว่าเครื่องผมเป็นdrive blu-ray RWด้วย
                        (ซื้อตอนมกราปีที่แล้ว)
                        ส่วนที่HD-DVDถูกกว่าblu-rayเท่าตัวเพราะว่าตอนนี้toshibaกำลังขาย
                        hd-dvd playerต่ำกว่าต้นทุนครับ^^
                        แต่sonyไม่ยอมลดต่ำกว่าต้นทุนก็เลยย่อมแพงกว่า
                        แต่ถ้าดูสถานการณ์ตอนนี้
                        ซื้อblu-rayดีกว่า

Comment

ผมว่ายังไม่มีความจำเป็นที่จะต้องซื้อในตอนนี้นะครับ

Comment

blu-ray ชนะแน่นอนครับ ตอนนี้ค่ายหนังใหญ่ๆที่เคยสนับสนุน hd-dvd ย้ายไปซบอก blu-ray แล้วคับ

blu-ray มีเทคโนโลยีป้องกันการ copy ดีกว่า hd-dvd ครับ ความจุก็มากกว่า เรื่องราคาอีกหน่อยก้อคงแพงกว่า dvd ไม่เท่าไหร่

Comment

แล้วจะรู้ได้ไงว่า blu-ray ตัวไหนเขียนได้บ้าง อ่า

เพราะในโบชัวร์มันบอกว่า Blu Ray drive Drive แค่นี้ อ่าครับ

แล้วมันไลท์ DVD CD ธรรมดาได้ใช่ป่าวครับ

Comment

Working...
                              X