Announcement

Collapse
No announcement yet.

เหอๆ E2160 REV. L2 ตันที่ บัส 380 ช่วยดูหน่อยว่าเป็นที่อะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เหอๆ E2160 REV. L2 ตันที่ บัส 380 ช่วยดูหน่อยว่าเป็นที่อะไร

รวมประสบการ การ OC ซีพียูตระกูล E21xx ท่านใดมีปัญหาเกี่ยวกับการ OC ลองเข้าไปอ่านด้านใน

ตามหัวข้อครับ ลากบัสไปตันที่ 380 ถ้าไปที่ 385 เปิดไม่ติดครับ
    ที่ลองแล้วมีดังนี้ ไฟซีพียู 1.7 ทดแรม 1:1 ไฟแรม 2.2 PCI-E 101 เปิดไม่ติดครับ
    ลองลดตัวคูณเหลือ 7 บัส 385 ก็เปิดไม่ติด ลองทุกอย่างแล้ว แรมลากไปได้ที่ 1040 คงไม่
    น่าจะตันที่แรม ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร

ระบบที่ใช้มีดังนี้
    Mainboard P5K SE + E2160 REV.L2+Apacer 667/512*2+EN7200GS+PSU DELUX 450W

อยากได้ 100% จะไหวหรือป่าว แบบนี้ตันที่อะไรครับ ที่บอร์ดหรือซีพียู

Last edited by one; 19 Jul 2008, 14:42:29.

เหอๆ...ไม่มีใครตอบเลย ผมจะเปลี่ยนซีพียูใหม่อะคับ กลัวลากบัสได้ไม่ถึง 400 เลยอยากทราบว่าแบบนี้
    ตันที่บอร์ดหรือซีพียู

Comment

แรมบ้าน1020เลยเหอๆ - -*

Comment

ขอไฟ nb เพิ่มหน่อย....

Comment

Originally posted by dears View Post
          ขอไฟ nb เพิ่มหน่อย....
          นี่แหละเป็นปัญหาของบอร์ดตัวนี้ครับ เพิ่มไฟได้แค่ 2 อย่าง ซีพียูกับแรมอย่างอื่นไม่มีไห้เพิ่ม
          ถูกตัดฟังชั่นการ OC ออกไปเยอะเลย สงสัยจะตันแค่นี้หรือป่าว ว่าจะไปสอยเอา Cel 420 มาลอง
          แล้วเห็นเขาลากกันทะลุบัส 400

Comment

ลากได้เพิ่มอีกหน่อย ถ้า 384 เปิดไม่ติดแล้ว สงสัยจะตันจริงๆ
            จะทำยังไงให้ได้มากกว่านี้ หมดความสามารถแล้วครับ เหอๆ..

Comment

ลองให้แรมวิ่ง 1:1 ดูหรือยังครับ

Comment

Originally posted by nongnum View Post
                ลองให้แรมวิ่ง 1:1 ดูหรือยังครับ
                ทดแล้วครับแต่มันลากไม่ไปแล้ว

Comment

มันอาจจะตันที่ cpu ก็ได้ครับ
                  อันนี้ตัว L2 ที่ผมลากครับ
                  http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=278511
                  Last edited by อิมพีเรียล; 3 Feb 2008, 23:56:26.

Comment

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                    มันอาจจะตันที่ cpu ก็ได้ครับ
                    อันนี้ตัว L2 ที่ผมลากครับ
                    http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=278511
                    ท่าน อิม นอนดึกจัง ของท่านลากทะลุ 100% เลยเหรอ ผมว่าของผมตันที่บอร์ดแน่เลย
                    ถ้าตันที่บอร์ดเซ็งเป็ดเลย พึ่งซื้อมาคิดว่าน่าจะลากได้ทะลุ 100%

Comment

Rev L2 เฉลี่ยมันจะตันอยู่ที่ 380-390 อ่ะครับ(จากการมั่วของผมเอง)

Comment

3.4 เอง เล่นไฟ 1.7 มันเยอะไปมั้ยครับ ?

ผมว่าลองไล่ไฟใหม่ อย่าเล่นไฟแรงมาก น่าจะได้ไกลกว่านี้ครับ

ร้อนเกินไป ไฟเยอะเกินไป มันก็ทำให้ลากได้น้อยลงนะครับ

Comment

Originally posted by akiTheCrepe View Post
                          3.4 เอง เล่นไฟ 1.7 มันเยอะไปมั้ยครับ ?

ผมว่าลองไล่ไฟใหม่ อย่าเล่นไฟแรงมาก น่าจะได้ไกลกว่านี้ครับ

ร้อนเกินไป ไฟเยอะเกินไป มันก็ทำให้ลากได้น้อยลงนะครับ
                          ปรกติ 3.4 ใช้ไฟแค่ 1.5 ครับ แต่ผมลองขยับบัส 384 ไฟ 1.55,1.6,1.7 เปิดไม่ติด ที่บัส 383
                          ก็เสถียรดีเทสผ่านทุกอย่าง แต่บัส 384 เปิดไม่ติด งงมากมายเลยเพิ่มอีกแค่ 1MHz เปิดไม่ติดอาการ
                          นี้น่าน่าจะเป็นที่ซีพียูหรือบอร์ดครับ

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
                          Rev L2 เฉลี่ยมันจะตันอยู่ที่ 380-390 อ่ะครับ(จากการมั่วของผมเอง)
                          REV.L2 ส่วนมากตันที่บัสเท่าไหร่ครับ เห็น MO ลากทะลุ 100% ทุกตัวเลย ผมว่าจะไปสอยตัวใหม่มาลองแล้ว ข้องใจมาก
                          Last edited by one; 4 Feb 2008, 19:57:38.

Comment

ของผม M0 ก็ลากได้ 100% ครับ

Comment

bus wall ป่าว

Comment

Working...
                              X