Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU Q6600 idle ~60c / Load ~75c

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU Q6600 idle ~60c / Load ~75c

สวัสดีครับพี่ๆ ผมพึ่งซื้อเครืองมาใหม่

MB P5KC.
    RAM KINGMAX 1G*2
    CPU Q6600 2.4G Standard headsink and fan
    standard 12cm and 6cm. fans. (~2000RPM from bios HW monitor)
    VGA HD2600

อุณหภูมิตอนเปิดเครืองประมาณ 55c ใช้สัก 1-2 ชัวโมง 75c ถือว่าสูงหรือเปล่าครับ ใช้ไปสักพักหน้าจอจะดับไป แต่ไฟ power ยังติดพัดลมยังหมุนอยู่ เป็นปัญหา CPU ร้อนหรือเปล่าครับ หรืออุปกรณ์เสีย เพราะหลังจากดับแล้ว ปิดเปิดใหม่ก็จะติดแต่ก็จะเป็นอย่างเดิมอีก

ถ้าร้อนเกินไปผมควรเปลี่ยน heatsink และพัดลม เป็นรุ่นไหนดีครับ และซื้อที่ไหน ราคาประมาณเท่าไร ให้เครืองเสถียร์ ผมอาจจะ OC ไปประมาณ 3GHz. และเปิดตลอด 24 ในห้องที่ไม่มีแอร์ครับ

รบกวนช่วยด้วยครับ ผมมือใหม่เลย

เอ ปกติมันไม่น่าจะมากมายอย่างงี้นะเนี่ย อุณหภูมิอ่ะ ลองไปดูของคนอื่นก่อนครับว่าเขาอุณหภูมิประมาณเท่าไรกัน อาจจะเป็นที่บอร์ดก็ได้ ใช้ๆไปแล้วขึ้น 75 เนี่ย มันสูงมากนะครับ ที่มันดับอาจจะเป็นที่ไบออสมีการตัดการทำงานเมื่อcpuร้อนเกินมั้งครับ ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไรบอร์ดรุ่นนี้ไม่เคยเล่น

ปล. ใช้ PSUอะไรอยู่ครับ แล้วใช้ทำงานอะไร
    Last edited by zuneoh; 3 Feb 2008, 19:09:14.

Comment

Zalman 9700NT จัดไป

Comment

หรือว่าตัว CPU มันเสียหรือเปล่าครับ ปรกติมันควรอยู่ที่เท่าไร ผมดูจาก system monitor ใน bios ของ MB พอแนะนําโปรแกรมที่วัดได้เที่ยงตรงกว่านี้ไหมครับ พรุ่งนี้จะไปซื้อ heatsink ใหม่แล้ว กลัวพังเหมือนกัน smellie_oooo:

Comment

ดูใน bios น่าจะชัวสุดแระมั้งนะ

ที่มันร้อนมากขนาดนั้นเพราะมันใส่ซิ้งเดิมมะแน่นรึป่าวครับ

*ซื้อซิ๊งดีดีสักตัว + ซิลิโคนซักอันแจ่มๆ = เรื่องร้อนเรื่องเล้กไปเลย

Comment

ยังไม่ได้ OC ใช่มัยครับ ถ้ายังไม่ได้ OC ความร้อนไม่น่าถึงขนาดนี้นะ ลองดูซิลิโคนที่ทามากับซิ้งด้วยนะครับ ว่ายัง OK หรือป่าว

Comment

CPU 45 SYSTEM 57 OC 3.0 333*9 + Hyper6+ แหะๆ ยังไม่ร้อนเท่าของพี่เลยอิอิ

Comment

ตั้งแต่เริ่มใช้ core มา ไม่เคยใส่ซิงค์เดิมเลย

Comment

ร้อนไปนะผมว่า 75

Comment

ไปเปลี่ยนมาแล้วครับ ตอนนี้ใน Bios เหลือ ~35 แต่ดูจาก ASUS probe อยู่ที่ ~29 ครับ ซื้อ cooler ของ Thermalright 120 extreame กับพัดลม 12 cm. ของ Thermaltake ~2000RPM. เดียวจะลองเปิดทิ้งไว้ดูว่าหน้าจอจะดับไปอีกหรือเปล่า ถ้าเป็นเศร้าเลย แต่ถ้าไม่เป็นแสดงว่าเป็นปัญหามาจาก CPU ร้อนนิเอง

ก่อนหน้านี้ผมใช้ cooler เดิมของ CPU อยากรู้ว่าถ้า Q6600 ใช้ cooler เดิม temp น่าจะเท่าไร ทุกคนที่ใช้ Q6600 จะต้องเปลี่ยน cooler ไหมครับ

Comment

เพิ่งไปถอยมาเหมือนกันครับ วันอาทิตย์ Q6600 กับ P5K-E Wifi ซิงค์เดิม ใช้ asus probe วัดได้ ตอนเปิดเครื่องแรกๆ 31 ครับ ใช้ไปสักพัก 34 แล้วก็ปิด ลองปรับบัสไป 333(@3.0GHz) เปิดมา 47 ครับ ลอง everest full load ดูได้ 60 ต้นๆแล้วก็ขึ้นไปเรื่อยๆจนถึง 69 ส่วน everest วัดอุณหภูมิแต่ละคอร์ได้ราวๆ79-81ขณะ full load

Comment

Working...
                      X