Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรแกรมที่ใช้อัดภาพ จาก TV Tuner ใช้โปรแกรมไรดีคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โปรแกรมที่ใช้อัดภาพ จาก TV Tuner ใช้โปรแกรมไรดีคับ

โปรแกรมที่ใช้อัดภาพ จาก TV Tuner ใช้โปรแกรมไรดีคับ เอาแบบภาพเหมือนต้นฉบับ แล้วได้ไฟล์เล็กๆหน่อยอ่ะครับ เคยเห็นคนปล่อบตาม bit เป็น AVI แต่ไฟล์เล็กมากอ่ะครับ อัดได้เป็น ชม แต่ไฟล์ 600M เอง ทำกันยังไงหรอครับ

ตอนนี้ใช้ AverTV USB 2.0 Plus อยู่ครับ อัดจากโปรแกรมมันไม่ได้เรื่องเลย กินพื้นที่มากๆ

Ulead ดีมั้ยอ่าคับ

Comment

ผมเคยใช้ InterVideo WinDVR 3 ก็อัดได้ชัดดี แต่ต้องอัดเสียงแยกต่างหาก แล้วเอามาประกอบกันทีหลัง

ส่วนพวกไฟล์วีดีโอเป็นชั่วโมง แต่ขนาดแค่ 600M อันนี้เค้าเอามาเข้ารหัสใหม่ครับ เพราะไฟล์ส่วนใหญ่ที่อัดได้มันจะออกมาเป็นไฟล์ mpeg2 ซึ่งมีขนาดใหญ่มาก (ครึ่งชั่วโมงก็ 2G เข้าไปแล้ว) แล้วก็เอามาเข้ารหัสเป็น avi จะทำให้ขนาดไฟล์ลดลงเยอะโดยที่ความคมชัดยังเท่าเดิม ลองหาพวกโปรแกรมแปลงไฟล์ทั้งหลายมาใช้ดูครับ เพราะผมว่ามันไม่มีโปรแกรมไหนที่อัดแล้วเป็น avi เลยนะ

Comment

Working...
      X