Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนแนะนำ notebook สักตัวครับ เอามาทำงาน 3Dและงานกราฟฟิกอื่นๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนแนะนำ notebook สักตัวครับ เอามาทำงาน 3Dและงานกราฟฟิกอื่นๆ

ใช้ทำงาน 3DsMax เป็นส่วนใหญ่ครับ กับพวก photoshop+illustrator แล้วก็ AutoCAD หลักๆก็ประมาณนี้ครับ เล่นเกมส์บ้างนิดหน่อย ไม่เน้น ตอนนี้มีตัวไหนน่าใช้บ้างครับ กับงบประมาณ 60000 + ได้นิดหน่อยครับ ขอตัด Acer ออกเลยนะครับ

อ้อ อีกอย่าง จะต้องเอาใช้เรียนต่างที่ประเทศครับ ผมจะซื๊อที่ไทยดีหรือว่าไปซื๊อที่นู่นดีครับ (USA)
    จริงๆอยากซื๊อไปจากไทยครับ จะได้ลองใช้ให้มันคุ้นซะก่อน

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

ถ้าจะไปอเมกานี่จะไปนนไหมครับ ไปซื้อที่นู่นถ้าเอาDellเนี่ย ได้Serviceดีนะครับ แต่ต้องเอาKeyboardไทยเตรียมไปด้วย แต่ถ้ายังไงจะเอาจากไทยไปก็มีเยอะครับ
    Asus G1s, F8sv
    Benq S41
    Dell .... มีอยู่รุ่นนึงแต่จำชื่อไม่ได้แล้วอ่ะครับ

Comment

ถ้าเป็นผม
      ผมจะซื้อที่อเมกา
      เพราะสั่งCTOก็แค่อาทิตย์เดียวเอง
      เลือกspecได้ด้วย
      แนะนำXPS M1530ครับ

Comment

acer น้อยใจ

Comment

อยากรู้ว่าเพราะเหตุใด acer ถึงไม่อยู่ในตัวเลือกของท่าน ครับ

เพราะกำลังจะซื้อเหมือนกัน งบเท่ากัน เลย และ ทำงานเหมือนกัน ด้วยเลย อ่า

Comment

คือ อาจจะเป็นเหตุผลส่วนตัวครับเรื่อง Acer
            เพราะจะว่าไปก็ไม่เคยใช้เองจริงๆจังๆ คงจะพูดอะไรมากไม่ได้
            จะมีก็น้องแฟนผมใช้ ซื๊อได้ประมาณ 4-5 เดือน
            ส่งซ่อมศูนย์ไปแล้ว 2 รอบ ตอนส่งครั้งที่สอง ผมไปกับแฟนด้วยที่ fortune
            พนักงานพูดไม่ค่อยจะเข้าหูผมอ่ะครับ(สงสัยผมจะไม่เป็นผู้ฟังที่ดีพอ)

เอาประมาณว่าผมไม่ค่อยสนิทใจกับ Acer ละกันนะครับ

ปล. ขอบคุณทุกคำแนะนำมากๆครับ
            Last edited by ReZerK; 5 Feb 2008, 20:17:17.

Comment

g1s เหมือนผมดิครับ แรงชัวร์รับประกัน วัสดุดีแข็งแรงพร้อมลายเคฟร่ากันหน้าลาย บริการหลังการขายดีมาก ครับ ราคา 59900 vat 62000 แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่ามีของป่าว สนใจดูรายละเอียดก่อนซื้อได้ที่ club g1 ครับ คุณ คิม สมาชิกclub g1 ก็ใช้อยู่เมกาเหมือนกาน
              Last edited by superego1g; 5 Feb 2008, 20:36:35.

Comment

ถ้าจะอยู่ที่นั่นนานสัก1ปีขึ้นไปซื้อที่นั่นดีกว่าครับ ได้Serviceด้วย แต่ต้องเตรียมแผ่นโปรแกรมไปเยอะๆหน่อยครับ
                ถ้ามั่นใจว่าโหลดบิตได้ไม่ต้องก็ได้ แต่ยังไงพวกแผ่นWindowsเงี้ยต้องมีติดตัวครับ

Comment

ครับ ผมจะไปเรียนประมาณ 2 ปีครับ

Comment

งั้นก็หอบแผ่นWindowsกับโปรแกรมที่ต้องใช้ พร้อมกับKeyboard Thaiหรือสติกเกอร์คีย์บอร์ดไทยไปครับ แล้วไปซื้อเครื่องเอาที่นั่นเลย

อ้อ สติกเกอร์แนะนำเป็นแบบสีทึบนะครับ อย่าเอาแบบใสเพราะแปะลงไปแล้วมันจะตีกัน เวลาแปะก็ไปซื้อKeyboardใหม่ด้วยเพราะแปะลงLaptopดูแล้วเสียดายอ่ะ แต่ถ้าเอาKeyboardไปเองก็ไม่เป็นไรครับ

Comment

ครับขอบคุณมากครับ สงสัยอีกนิดครับ
                      ถ้าหอบแผ่นไปเยอะๆ พวก windows กับแผ่นโปรแกรมต่างๆ
                      มันจะเป็นปัญหาตอนลงที่สนามบินรึป่าวครับ
                      แบบว่าพวกเรื่อง license อะไรพวกนี้

Comment

กังวลเหมือนผมตอนแรกๆเลยแฮะ..
                        ปกติไม่น่ามีครับ ผมใช้วิธีใส่กระเป๋าCDแล้วเอาใส่ไปในกระเป๋าเสื้อผ้าลึกๆอ่ะครับ หรือจะเอาเสื้อห่อไปก็ได้ ถ้าถึงด่านเค้าจะเปิดจริงๆก็มองไม่เห็นหรอก ถ้าเกิดเห็นขึ้นมาแล้วเค้าถาม ก็บอกว่ากันกระแทกครับ

อ้อ อีกอย่างนึงคือเวลาเขียนหน้าแผ่นอย่าเขียนโต้งๆว่าWindows XP, Photoshop,3Ds MAX ให้เขียนเป็นประมาณว่าเก็บงานหรือBackupไรเงี้ยครับ ถ้าเค้าถามก็เนียนไปเลยบอกว่านี่แผ่นเก็บงานของเรา เค้าไม่เอาคอมพ์มานั่งเปิดเช๊คทีละแผ่นอยู่แล้วหล่ะ

ปล.ไม่ได้สนับสนุนแผ่นเถื่อนนะ อิๆ

Comment

ตอนผมกลับจากเมกา
                          คอมผมมีเพลงประมาณ50GB(ได้มายังไงน่าจะรู้)
                          หนังhdอีกหลายเรื่อง
                          โปรแกรมโหดๆอย่าง3ds maxและmaya(อะไรประมาณนั้นมีครบชุดเลย)
                          แล้วก็iso osx86อีกหลายไฟล์แล้วก็vistaกับxpแล้วก็server 2008 rc2
                          รวมๆแล้วก็หลายปีหลังรั้วเลย
                          แต่มันก็ไม่ได้เปิดเครื่องเช็ค
                          เหอๆ
                          รอดไป

Comment

Originally posted by titan_psp View Post
                            ตอนผมกลับจากเมกา
                            คอมผมมีเพลงประมาณ50GB(ได้มายังไงน่าจะรู้)
                            หนังhdอีกหลายเรื่อง
                            โปรแกรมโหดๆอย่าง3ds maxและmaya(อะไรประมาณนั้นมีครบชุดเลย)
                            แล้วก็iso osx86อีกหลายไฟล์แล้วก็vistaกับxpแล้วก็server 2008 rc2
                            รวมๆแล้วก็หลายปีหลังรั้วเลย
                            แต่มันก็ไม่ได้เปิดเครื่องเช็ค
                            เหอๆ
                            รอดไป
                            ของผมอนิเมะDVD1หลอดเต็มๆยังไม่มีใครเปิดเลยครับ แต่ระวังไว้หน่อยก็ดีน่อ

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X