Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาการใส่แรมเพิ่มครับ Bus 400 PC3200 ใส่แล้ว ใช้ไม่ได้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาการใส่แรมเพิ่มครับ Bus 400 PC3200 ใส่แล้ว ใช้ไม่ได้

ตอนนี้ เครื่องผมเมนบอด Asus P4P800 ธรรมดา ใส่แรมอยู่ 2 ตัว คู่ละ 512MB เป็นของ Kingston ชิพ Hynix ใส่เป็น Dual Channel เป็น 16 ชิพ แต่ที่นี้

ผมจะใส่แรมเพิ่ม เป็น Kingston PC3200 8 ชิพ แล้วก็ ชิพ Hynix จะใส่เพิ่ม 2 คู่ เหมือนเดิมคู่ละ 512 MB แต่พอใส่ไปแล้ว เครื่องผมตอนเปิด มันก็ อ่านแรมแล้วอะครับ 2048MB แต่ พอผ่านหน้า Bios ไป มันก็จอดำไปเลย รอบแรก นะ ผมเลย รีเครื่อง พอรอบ 2 มันเข้าไปหน้า ที่ให้กด Start Windows Normal ผมก็กดแต่พอกด มันค้าง รอบ 3 ก็ทำแบบเดิม แต่ก็ค้าง เหมือนเดิม

แบบนี้ ผมจะทำยังไงดีอะครับ

ถอดแรมออกมา แล้วทำความสะอาด slot ram ดูคับ

Comment

ใช้อะไรทำความสะอาดอะครับ กลัวมันเสีย ผมลองเอายางลบ ลบตรง แถบแรม แล้ว ก็เหมือนดิมครับ ไม่ได้

Comment

-ไม่ใช่เรื่องความสกปรก แต่เป็นปัญหาความเข้ากันได้ของแรม 8 ชิป กับ 16 ชิป

-แก้ไขโดยให้ทดลองแรมที่ละตัว (แถว) ต่อมาให้นำแรม 8 ชิปใส่ร่วมโดยทดลองสลับตำแหน่งดู หากยังไม่ได้ให้เข้า BIOS แล้วให้ Disable = SPD Detect ของ แรมดู
        Last edited by panda_exterme; 5 Feb 2008, 11:39:30.

Comment

ขอบคุณครับเดียวผมจะลองดูครับ

Comment

ได้ผลอย่างไร แจ้งให้ทราบหน่อยนะครับ
            สนใจอยู่เหมือนกัน กลัวว่าพอจะเพิ่มแรมแล้วเข้ากับคู่เดิมไม่ได้

Comment

เอออาการนี้คล้ายๆของผมเลย บอกผลด้วยคับ

Comment

ลองไปอ่านคู่มือนะครับว่ามันใส่ได้สูงสุดกี่สลอต สลอดละเท่าไร ส่วนมาก asrock มันชอบมีหมายเหตุเวลาใส่เเรมเต็มแถว เช่น ใส่ 4 แถวแรมจาปรับไปใช้แรมบัส 333 แบบคู่ ถ้ามีตัวใดตัวหนึ่งไม่สามารถปรับบัสตัวเองลงมาได้มันก็สั่งการผิดแบบเกิดกับคุณนั่นล่ะ ยิ่งไปฟิคแรมยิ่งไปกันใหญ่บางทีอาจมืดตืดตื้อ ถอดถ่านสถานเดียว ลองถอดมาใส่แค่ 3 แถวแล้วเป็นไงก่อนดีกว่าจาได้วิเคราะถูก ผมว่าไม่เกียวกับแรมเท่าใหร่ เพราะอัตราบัสแรมเป็นมาตรฐานทั่วโลก
                Last edited by pong444444; 7 Feb 2008, 14:20:57.

Comment

Working...
                X