Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ cable true หรือแบบ hi-speed ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ cable true หรือแบบ hi-speed ดีครับ

อยากถามครับว่าปัจจุบันนี้ cable true การใช้งานเสถียรรึยังครับ ก่อนหน้านี้ผมทราบว่าว่าไม่ค่อยดีเท่าไหร่ ถ้าเทียบกับ hi speed แบบธรรมดา ผมอยากเปลี่ยนจาก hi speed ไปใช้ cable true ความเร็ว 10m ราคา 699 ครับไม่ทราบว่าความเร็วมันจะคงที่ตลอดเหมือน hi speed รึป่าวครับ แล้วมัน forword port เหมือนกับระบบ hi speed รึป่าวครับ คือผมเน้นเล่น bf3 และโหลดbit ครับ
    ถ้าเทียบความเสถียรแล้วควรใช้ cable true หรือกลับ hi speed แบบเดิมดีครับ
    ขอบคุณครับ

ดัน อย่าก รู้ ด้วย

Comment

ผมเพิ่งติดเมื่อวันเสาร์
      ติดเสร็จ ใช้ได้ชั่วโมงเดียวที่เหลือเสีย วันต่อมาใช้ได้ไม่กี่ชั่วโมงก็เสียอีก แล้วก็เป็นเหมือนเดิมอีก
      แจ้งศูนย์ ทั้งไปศูนย์ โทรหาคอลเซนเตอร์ แชทกับทรูผ่านหน้าเว็บ แจ้งมันทั้ง 3 ทาง มีช่างมาแก้ให้
      แก้เสร็จใช้ได้ เช้าเสียอีก จนถึงตอนนี้ยังใช้ไม่ได้เลย แจ้งศูนย์ไปอีกหน ตอนนี้เงียบ....

ปล.ตอนนี้ใช้เน็ต adsl อยู่ ซึ่งกำลังจะถูกยกเลิกในอีกไม่กีวันแล้ว

Comment

ผมใช้ cable มาได้เกือบ 2 อาทิตย์ความเร็วเหมือน จขกท.โหลด bit ได้ประมาณ 1-1.2 m แต่มา 2-3 นี่โหลดได้
        10 k เท่านั้นครับ(ขอย้ำ 10k จริงๆ) เลยถามท่านทั้งหลายว่าเกิดอะไรขึ้นครับ ขอคำชี้แนะหน่อย

Comment

แก้ไขได้แล้วครับถอด program torrent ออกแล้วติดตั้งใหม่ สาเหตเนื่องจาก up/down ไฟล์มากเกินไป

Comment

อยู๋ในพื้นที่ก็cable ไม่อยู่ก็adslครับ แต่ก็ต้องวัดดวงกันอีกว่า cable ติดแล้วมีปัญหาอะไรตามมาอีกมั้ย เพราะเห็นหลายคนปัญหาตามมา เน็ตหลุดบ้างอะไรบ้างต่างๆนานาครับ

ปล.ส่วนตัวผมใช้ cable ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย

Comment

ล่าสุดจากที่มีปัญหา ได้ทำการแจ้งทรูแล้ว
              ทรูบอกตามมาตรฐานการให้บริการว่า เจ้าหน้าที่ฝ่ายช่างจะติดต่อกลับภายใน 24 ชั่วโมง
              แต่ขอโทษ ณ วินาทีที่นั่งพิมพ์อยู่นี้ ก็เลยมากว่า 40 ชั่วโมงแล้ว ถึงพรุ่งนี้ไปก็จะกลายเป็น 48 ชั่วโมงแล้ว
              ไม่มีใครสักคนติดต่อกลับมา มีแต่ผมต้องติดต่อไปย้ำแล้วย้ำอีก ว่าเน็ตใช้ไม่ได้

เคเบิ้ลทรูใช้ไม่ได้มากว่า 40 ชั่วโมง โดยที่ไม่มีการแก้ไขใดๆ ให้เลย

Comment

ไม่ต่างกันเลยคับ เน็ตเร็วจริงๆ แต่สัญญาณแย่มากช่วงนี้ แต่ที่แย่ยิ่งกว่าคือเจ้าหน้าทีบริการในพื้นที่ ไม่รู้ว่า บริษัทจ้างไว้เจ้าเดียวทำทั่ว กรุงเทพเลยรึป่าว ถึงไม่เคยใีการติดต่อกลับเป็นอาทิตย์ละฮ้าฟ

Comment

ดูจากหลายๆท่าน เล่าให้ฟังผมคิดว่าตอนนี้คงต้องใช้แบบ hi speed แบบเดิมไปก่อน แบบ cable ช่างทรูยังใหม่สำหรับเรื่องนี้มั้งก็เลยมีปัญหาเยอะ สงสัยอีกปีค่อยเปลี่ยน ส่วนนึงที่ผมอยากเปลี่ยนเพราะค่าโทร 107 บาทนี่แหละครับ ไม่เคยใช้มันเลย แต่เอาใจช่วยท่าน ที่มีปัญหาเยอะนะครับ ขอให้ได้ใช้ตามปกติในเร็ววัน

Comment

ผมใช้แบบเคเบิลอยู่ครับ ติดมาได้เดือนกว่าแล้วครับไม่มีปัญหาอะไรผมว่าคงต้องดูที่พื้นที่แถวนั้นด้วยนะครับ ผมอยู่สมุทรปราการคนแถวบ้านก็ติดกันไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ
                    สำหรับท่านที่มีปัญหาตอนรีเซ็ตrouter แล้วโหลดบิตไม่ขึ้น forwardport ไม่ได้ ลองดูข้อความเหล่านี้ครับผมเป็นคนสอบถามแล้วทางทรูก็ตอบมาครับ
                    สอบถามเพิ่มเติมครับใช้งาน router THOMSON TCW750-4 แล้วได้มีการตั้งค่าอื่นๆใน router เพิ่มเติมอีกหรือไม่ครับ
                    คาดว่าอาจจะเกิดจาก 3 สาเหตุครับ แนะนำให้ลองตรวจสอบตามนี้ก่อนนะครับ
                    - เกิดจากการติด Firewall ที่ Router
                    แก้ไขโดย Login เข้าไปที่ router จาก 192.168.1.1
                    ใส่ User : admin, Password: password
                    ไปที่ Firewall >> Web Filter
                    ลองเอาเครื่องหมายถูกที่ IP Flood Detection และ Firewall Protection ออกดูก่อนนะครับ
                    - เกิดจากการตั้ง Proxy ที่ Lan ครับ
                    แก้ไขโดย เปิด IE เลือก Tools >> Internet Option >> Connections >> Lan settings จากนั้นเอาเครื่องหมายถูกออกที่ช่อง Proxy sever
                    - เกิดจากตั้งค่า Forward Port ผิดครับ
                    ตรวจสอบการตั้งค่าได้ที่นี่ครับ
                    http://support2.truecorp.co.th/detai...ocument_id=321
                    **สามารถข้ามขั้นตอนที่ 2,3,6 และ 7 ได้ครับในกรณีที่ไม่ได้เชื่อมต่อ IP Camera**
                    จากนั้นจึงนำ Port ที่ Fix ไว้ไปใส่ใน Bitcomet หรือ Utorrent ครับ
                    หากดำเนินการแก้ไขแล้วยังไม่สามารถใช้งานได้ทางทีมยินดีส่งประสานเจ้าหน้าที่เทคนิคเข้าตรวจสอบให้ครับ

Comment

ใช้เคเบิ้ลอยู่ ไม่เคยมีปัญหาเปิด UpLoad bit เป็นเดือนๆ นนทบุรี

Comment

ไม่มีปัญหา นะครับ เคเบิล พัทยาแรงดี
                        Last edited by puricnath; 5 Dec 2011, 21:55:02.

Comment

หาดใหญ่หลุดบ่อยมาก

Comment

ปัจจุบันนี้ของผมกลับมาใช้ได้แล้วครับ หลังจากที่เน็ตเคเบิลใช้ไม่ได้มาเกือบ 1 สัปดาห์เต็มๆ
                            ต้องแจ้งทางทรูทุกวัน ย้ำแล้วย้ำอีก ทั้งโวยวาย ขอร้อง สารพัดจะทำ จนในที่สุดก็มีเจ้าหน้าที่มาแก้ไขให้

ข้อสังเกตุจากทีแรกที่แจ้ง เค้าจะบอกว่า จะมีทีมช่างติดต่อกลับภายใน 24 ชม.
                            แต่พอติดต่อมาแล้วยังแก้ไขไม่ได้ เราแจ้งทรูไปอีกรอบ เค้าจะเงียบไม่ว่าอะไร แค่บอกว่ากำลังอยู่ในระหว่างดำเนินการ และถ้าจะติดต่ออีก จำประโยคเมื่อกี้ไว้ เค้าจะบอกแบบนี้ไปเรื่อยๆ

Comment

cable โหลดบิท ได้มั่งไม่ได้มั่ง ทั่งๆที่ คนseedเป็นร้อย T_T

Comment

Working...
                              X