Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ cable true หรือแบบ hi-speed ดีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

อัพกระทู้ซะหน่อยครับ
    เหมือนจะแล้วแต่อารมณ์พี่ท่านเลย
    ผมใช้โปรโมชั่น 10Mb/1Mb Ultra hi speed ผ่านเคเบิ้ลนะครับ
    โหลด Bit บางทีก็วิ่งเต็มสปีด 1200Kb/s บางทีก็ 550 Kb/s บางทีก็ 10Kb/s ก็มี
    แต่พอเช็คสปีดก็วิ่งเต็มตลอด อยากทราบเหตุผลและวิธีแก้ไข ด้วยครับ

Comment

สรุปแล้ว มันขึ้นอยู่กับพื้นที่ หรอ บางที่บางเขต บางจังหวัด ก้ใช้ดีไม่หลุด ไม่ดาว บาที่หลุดกระจาย

Comment

พนง. Call Center มักจะไปยุ่งกับระบบของ DOCSIS โดยตรงไม่ได้ ครับ เท่าที่ถามเพื่อนที่ทำ CC มา โวยไปก็เท่านั้น

เขาเอาช่าง True Vision CATV มาทำครับ เพราะมันซับซ้อนกว่า ADSL

ผมติดมา 1 ปีกว่าละ ใช้งานได้ดี Modem Moto SB5101 ต่อผ่าน RT-N12 ตั้ง Reboot ทุกเที่ยงคืน แต่ยังหาวิธี Reboot Moto ทุกวันไม่ได้

เพราะอีกสายนึงของ 3BB ผมใส่ Script ไว้ ว่าเที่ยงคืน Reboot ทั้ง WRT54GL และ Huawei MT880

Comment

แล้วตกลงมันเกิดจากอะไรหรอครับ เพราะว่า บางพื้นที่ก็โหลด Bit ได้เต็มสปีดตลอดเวลา
          ส่วนของผมเหมือนจะแล้วแต่อารมณ์พี่ท่านเลย 2 นาที เต็มสปีด 5 นาที ลดลงมาเหลือ 100 Kb/s จาก 1200 Kb/s

Comment

ลองทำตามที่ผมแนะนำด้านบนหรือยังครับ สำหรับท่านที่โหลดบิตได้บ้าง ไม่ได้บ้าง

Comment

Originally posted by เหน่งคุง View Post
              ผมใช้แบบเคเบิลอยู่ครับ ติดมาได้เดือนกว่าแล้วครับไม่มีปัญหาอะไรผมว่าคงต้องดูที่พื้นที่แถวนั้นด้วยนะครับ ผมอยู่สมุทรปราการคนแถวบ้านก็ติดกันไม่มีปัญหาอะไรเลยครับ
              สำหรับท่านที่มีปัญหาตอนรีเซ็ตrouter แล้วโหลดบิตไม่ขึ้น forwardport ไม่ได้ ลองดูข้อความเหล่านี้ครับผมเป็นคนสอบถามแล้วทางทรูก็ตอบมาครับ
              สอบถามเพิ่มเติมครับใช้งาน router THOMSON TCW750-4 แล้วได้มีการตั้งค่าอื่นๆใน router เพิ่มเติมอีกหรือไม่ครับ
              คาดว่าอาจจะเกิดจาก 3 สาเหตุครับ แนะนำให้ลองตรวจสอบตามนี้ก่อนนะครับ
              - เกิดจากการติด Firewall ที่ Router
              แก้ไขโดย Login เข้าไปที่ router จาก 192.168.1.1
              ใส่ User : admin, Password: password
              ไปที่ Firewall >> Web Filter
              ลองเอาเครื่องหมายถูกที่ IP Flood Detection และ Firewall Protection ออกดูก่อนนะครับ
              - เกิดจากการตั้ง Proxy ที่ Lan ครับ
              แก้ไขโดย เปิด IE เลือก Tools >> Internet Option >> Connections >> Lan settings จากนั้นเอาเครื่องหมายถูกออกที่ช่อง Proxy sever
              - เกิดจากตั้งค่า Forward Port ผิดครับ
              ตรวจสอบการตั้งค่าได้ที่นี่ครับ
              http://support2.truecorp.co.th/detai...ocument_id=321
              **สามารถข้ามขั้นตอนที่ 2,3,6 และ 7 ได้ครับในกรณีที่ไม่ได้เชื่อมต่อ IP Camera**
              จากนั้นจึงนำ Port ที่ Fix ไว้ไปใส่ใน Bitcomet หรือ Utorrent ครับ
              หากดำเนินการแก้ไขแล้วยังไม่สามารถใช้งานได้ทางทีมยินดีส่งประสานเจ้าหน้าที่เทคนิคเข้าตรวจสอบให้ครับ
              เก็บไว้ก่อน คำตอบนี้เป็นประโยชน์มากๆครับ

Comment

Originally posted by Captain MiKE View Post
                เก็บไว้ก่อน คำตอบนี้เป็นประโยชน์มากๆครับ
                Confirm ครับว่าลองแล้วใช้ได้จริง ถามผ่าน CC ตอบไม่ได้ใช้ bittorrent ผิดเงื่อนไขการใช้งาน จบข่าว

Comment

จริงๆผมก็อยากเปลี่ยนเป็น cable เลยครับ แต่ผมไปถามศูนย์บอกว่า กำลังขยายเร็วๆนี้นี่แหละครับ ต้องหมั่นมาถามเรื่อยๆ ครับ

Comment

สุราษฎร์ที่บ้านก็ปกติดี เวลากลับไปอยู่บ้านมันชื่นใจ โหลดวิละเม็ก สำหรับใครที่กังวลใจกับการบริการของทรูที่แจ้งว่า 24 ช.ม. ขอเรียนให้ทราบว่า callcenter เขาทำงานอยู่ในห้องกาลเวลาในเรื่องดราก้อนบอล 24 ช.ม.ของเขา เท่ากับ 1 เดือนของนาฬิกาบ้านท่าน อันนี้ไม่ได้พูดเกินจริง พิสูจน์มาแล้วหลายรอบ โมโหถึงขนาดไปยกเลิกบริการมาแล้ว สุดท้ายไม่มีทางเลือกเพราะที่เหลือห่วยกว่าทรู ต้องกลับมาใช้ทรูเหมือนเดิม จุดธูปให้ไม่มีปัญหา กลัวต้องไปคุยกับ callcenter ที่ทำงานในห้องกาลเวลา

Comment

เท่าที่ อ่านดู ผมว่าแล้วแต่พื้นที่จริงๆนะครับ
                      เหดียวผมจะลองดู แล้วจะมาอัพเดด ครับ
                      เทื่าที่อ่านดู ว่าจะลอง แต่ยังไม่ยกเลิก ADSL
                      เผื่อเคเบิลไม่ดี ได้มีทางออกนะครับ

Comment

Working...
                      X