Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามเกี่ยวกับหูฟังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามเกี่ยวกับหูฟังครับ

อยากถามเกี่ยวกับหูฟังครับว่าผมควรใช้แบบไหน-รุ่นไหนดีครับราคาซัก 1-1500
    เอามาดูหนัง dvd น่ะครับ เล่นเกมส์บ้าง ฟังเพลงหน่อย เน้นดูหนังน่ะครับ
    ไม่รู้จะเอาแบบ
    In-Ear
    Headset
    Headphone
    หรืออะไรถึงจะดีครับ
    แต่ละอย่างมีข้อดี-ข้อเสียยังไงบ้างครับ

ขอบพระคุณมากครับ

ผมแนะนํา headphone นี้ละกันครับ เพราะได้ CH5.1 ด้วย
    เล่นเกมส์+ดูหนังดีวีดี ก็support ส่วนเรื่องฟังเพลงนั้นเสียงที่ได้ไม่หวือหวาอะไรมากครับ
    http://www.jedicool.com/list.php?cate=5&productid=260

โดยรวมถือว่าคุ้มค่าดีครับ ถ้าได้ sound card ดีดี มาช่วยขับเสียงก็ยิ่งดีเลยครับผม

Comment

เอามาดูหนัง dvd Headphoneแซวแมง5.1จิ

In-Ear ยิ่งไม่เหาะเลย เหมาะฟังเพลงมากกว่า ฟังนานๆก็ปวดหู

Comment

5.1 ที่มาจากheadphone มันสมจริงแค่ไหนอยากรู้

Comment

เอาแบบไร้สายมั้ยอะคับ

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
            เอาแบบไร้สายมั้ยอะคับ
            ไร้สายนี่ ราคามันคงเกินไปหน่อยครับ เมื่อเทียบคุณภาพกับมีสาย ไม่รู้เป็นไงครับ

Comment

มีใครเสนอยี่ห้ออื่นๆ อีกมั้ยครับ

Comment

Originally posted by Cowboy View Post
                ผมแนะนํา headphone นี้ละกันครับ เพราะได้ CH5.1 ด้วย
                เล่นเกมส์+ดูหนังดีวีดี ก็support ส่วนเรื่องฟังเพลงนั้นเสียงที่ได้ไม่หวือหวาอะไรมากครับ
                http://www.jedicool.com/list.php?cate=5&productid=260

โดยรวมถือว่าคุ้มค่าดีครับ ถ้าได้ sound card ดีดี มาช่วยขับเสียงก็ยิ่งดีเลยครับผม
                ตัวนี้ เบสแน่นมั้ยครับ
                และเห็นค่า Frequency Response = 50Hz ~ 20KHz
                แต่ยี่ห้อทั่วไปมันประมาณ 18Hz ~ 20KHz
                อันไหนมันดีหรือไม่ดีต่างกันยังไงครับ

Comment

ไร้สายครับ สะดวกมาก ลอง SONY ALPINE

Comment

Originally posted by arm_ka View Post
                    และเห็นค่า Frequency Response = 50Hz ~ 20KHz
                    แต่ยี่ห้อทั่วไปมันประมาณ 18Hz ~ 20KHz
                    อันไหนมันดีหรือไม่ดีต่างกันยังไงครับ

หูคน "เริ่ม" ได้ยินเสียง ที่ความถี่ 20Hz - 20KHz

18Hz ต่ำจนคนไม่ได้ยิน
                    50Hz ก็เพียงพอแล้วครับ เพราะเพลงทั่วๆไปคงไม่ได้ใช้ย่านเสียงที่ต่ำมากมายขนาดนั้น

แล้วค่าสูงสุดก็เป็น 20KHz เท่ากันครับ (ย่านเสียงแหลม)

เพราะฉนั้น ไม่มีปัญหา ว่าอันไหนดีกว่า เพราะแม้ว่า diaphram จะเริ่มสั่นในย่านความถี่ได้ต่ำกว่า แต่มันก็ต่ำจนไม่ได้ยินครับ

Comment

Originally posted by arm_ka View Post
                      เรื่องค่า Frequency Response นี่ผมไม่ทราบจริงๆครับ Y_Y
                      แต่ผมมองเรื่องความสมเหตุสมผล เป็นหลักครับ
                      เช่น ถ้าเอามาเพื่อใช้งานกับคอมพ์แบบ entertrain ทั่วไปๆ แล้วเราตั้งราคาในใจแล้ว
                      ผมก็มองว่าตัวนี้ [น่าจะ] คุ้มค่าดี ทั้งในเรื่อง ของ channel ที่ได้มา
                      และตัวโปรดักซ์[คือผมก็ใช้อยู่ด้วย และเคยประกาศขายเจ้าตัวนี้เป็นของรุ่นพี่ฝากขายอีกที]

ผมชอบที่มันพับหูฟังได้ และไม่มี microphone talk มาเกะกะ ตอนใช้งานเพราะกลัวมันหัก
                      มีโมเดลรุ่นนึงของ starfish เป็น CH5.1เหมือนกันแต่ผมไม่ชอบตรงสีของบอดี้ แต่ราคาของ starfish แพงกว่าเจ้า Zalman ไม่มากเห็นมีบางท่านบอกขับเสียงแหลมได้ดีกว่าแต่ไม่รู้นะผมไม่เคยใช้ แล้วก็เขยิบไปที่ ราคา3พันกว่า ก็ของอะไรน้า shark มั้ง !! Razor ก็เทห์ดี แต่ราคาคงสูงไม่ใช่น้อย

เป็นไปได้ไปแอบขอลองฟัง ที่ร้านขายก่อนจะดีที่สุด ชอบตัวไหนมีเงินก็ซื้อเลยครับ ^^

ปล...ถ้าเน้นฟังเพลงเป็นหลัก[ในงบที่คุณว่ามา] 2CH ผมแนะนํา Sennheiser ครับ

Comment

ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับทุกท่าน
                        สรุปผมก็ชอบตัวที่ท่านเสนอมานี่แหละครับ
                        แต่ถามต่อเพราะความสงสัยเฉยๆ ครับผม
                        ขอบคุณจากใจครับ
                        เก็บตัวต่ออีกหน่อย ตอนแรกกะเอาซัก 1100 แหะๆ

Comment

ก็มีให้ทดลองฟัง แถวไหนนร้า ฟอจูนหรือไงเนี่ยครับ

ไม่เคยเทสเหมือนกัน แต่หูฟัง5.1จิง อยากเทสอยู่หุหุ

ส่วยเรื่อง Frequency Response คือ ถึงหูคนเราจะไม่ได้ยิน แต่เราจะรู้สึกความถี่ต่ำๆได้จากการสั่นสะเทือนซึ่ง เวลาดูหนัง ถ้าถึงจุดระถึง พิ้น 9อี้สั่นนี้ จะมันส์มาก จะเห็นได้ว่า หูฟัง ไม่ค่อยมีผลนัก

ส่วนใหญ่จะเห็นในลำโพง ซับ ยี่ห้อดีๆแพงๆ

Comment

Originally posted by mooh View Post
                            ก็มีให้ทดลองฟัง แถวไหนนร้า ฟอจูนหรือไงเนี่ยครับ

ไม่เคยเทสเหมือนกัน แต่หูฟัง5.1จิง อยากเทสอยู่หุหุ

ส่วยเรื่อง Frequency Response คือ ถึงหูคนเราจะไม่ได้ยิน แต่เราจะรู้สึกความถี่ต่ำๆได้จากการสั่นสะเทือนซึ่ง เวลาดูหนัง ถ้าถึงจุดระถึง พิ้น 9อี้สั่นนี้ จะมันส์มาก จะเห็นได้ว่า หูฟัง ไม่ค่อยมีผลนัก

ส่วนใหญ่จะเห็นในลำโพง ซับ ยี่ห้อดีๆแพงๆ
                            ตอนผมดูที่บ้านเก้าอี้ก็สั่นเหมือนกัน มันมาก ขนาดไม่ได้ดูหนัง action นะเนี่ย...

Comment

Working...
                            X