Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากลองใช้น้ำดูครับถามหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากลองใช้น้ำดูครับถามหน่อย

คิดว่าจะใช้ ThermalTake Big Water 760i เห็นว่ามันติดตั่งง่ายดีแล้วส่ามารถไว้ที่ช่อง cd ได้เลย โดยที่ไม่ต้องหาเคสใหญ่ๆ อยากรู่ว่ามันจะเย็นกว่าลมมั้ยครับ เพราะตอนนี้ผมใช้ u 120 ex อยู่นะครับ โดยใช้ cpu Q6600 อยู่ครับ oc ไปที่ 3.30 idle 35-39 full 55-60 ครับ แล้วทีนี้อยากจะ oc ไปถึง 3.6 กลัวว่าลมมันจะร้อนมากนะครับ เพราะว่าขนาดตอนนี้ยังไม่เข้าหน้าร้อนเต็มที่ยังออกร้อนๆหน่อย ถ้าเข้าหน้าร้อนจริงๆคงจะร้อนไปกว่านี้มากๆ เลยอยากถามว่าถ้าเปลี่ยนมาเล่น ThermalTake Big Water 760i มันจะเย็นว่าลมที่ผมใช้หรือป่าวครับ ลองค้นหาในนี้ดูเค้าบอกว่าตัวนี้เย็นเหมื่อนกันติดตั้งง่าย แต่ถ้าเปลี่ยนบล็อก cpu ใหม่จะเย็นกว่านี้อีก ไม่รู้ว่าถ้าจะเปลี่ยนบล็อกใหม่ใช้อะไรดีครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ หรือมีรุ่นไหนจะแนะนำก็แนะนำได้เลยครับ ( ผมไม่มีความรู้เรื่องน้ำเลยนะครับ เลยกะว่าจะหาชุดน้ำที่เป็นแบบสำเร็ญมาลองใช้ดูก่อนนะครับ) ช่วยแนะนำผมด้วยครับ ขอบคุณมากๆครับ

มันก็ลดลงอีกสักประมาน 5 - 6 องศา อะคับ ผมเคยเห็นคนในนี้มาบอกกระทู้นึงอยู่
    U120 ก็หรูแล้วหนิคับ แต่ท่าอยากจะใช้ก็ลองสืบๆดูคับ แต่มันต้องดูนู้นนี่เยอะหน่อย
    ส่วนเรื่องเสียงนั้นไม่ได้ต่างกะการใช้ลมสักเท่าไหร่นะคับ

Comment

ผมว่าไม่ต่างกันมาก แต่พูดถึงก็น่าลอง จะได้รู้ว่าดีจิงรึป่าว ถ้าพอมีเงินเหลือก็ลองเลยครับ ไม่ชอบก็ขาย อิอิ
      Last edited by nnoottyy; 5 Feb 2008, 08:25:09.

Comment

ขอบคุณมากๆครับ อื่มใครมีอ่ะไรแนะนำอีกมั้ยครับ

Comment

เล่นThermalTake Big Water 760i เพิ่มหม้อน้ำ2ตอนสะชุด

Comment

Originally posted by sc View Post
            เล่นThermalTake Big Water 760i เพิ่มหม้อน้ำ2ตอนสะชุด
            แล้วระหว่าง 760 เพิ่มหม้อน้ำ กับ ตัว 745 อันไหนน่าจะดีกว่าครับ แล้วบล๊อกcpu อันไหนดีกว่าครับ เอาแบบง่ายๆเลยครับ เล่นตัวไหนดีกว่ากันครับ ขอบคุณมากๆครับ

Comment

ThermalTake Big Water 760i ดีกว่าครับ บล็อกน้ำไม่ต้องเปลี่ยน ปั้ม500l แรงกว่า745ครับ

Comment

อ้อครับ แล้ว PSU ผมมันจะพอมั้ยครับถ้าเปลี่ยนมาเป็น 760i ผมใช้ psu Liberty 500w แต่มีฮาร์ดติส 2 ลูก DVD 2 ตัว การ์ดจอ 3870 การ์ดเสียง x-fi music แรม 1G 4แถว วิ่งที่บัส 1000 ตั้งไฟ 2.20 พัดลม 12c 4ตัว 8c 3ตัว cpu Q6600 ocไปที่ 3.30 อนาคตกะว่าจะ oc ไป 3.6 ไฟจะพอมั้ยครับ ขอบคุณมากๆครับ (ป.ล แล้วถ้าผมซื้อหม้อน้ำ2ตอนมาผมต้องต่อยังไงครับ) ขอบคุณอีกครั้งครับ
                Last edited by csanti2000; 6 Feb 2008, 01:22:48.

Comment

ผมขอถ้ามเพิ่มหน่อยละกันครับ

เทียบกับ Ultra 120 EX นี่ ชุึดน้ำเย็นสุด ของ D-tek ไรนี่ มันต่างกันประมาณ กี่ c ครับ

Comment

Originally posted by csanti2000 View Post
                    อ้อครับ แล้ว PSU ผมมันจะพอมั้ยครับถ้าเปลี่ยนมาเป็น 760i ผมใช้ psu Liberty 500w แต่มีฮาร์ดติส 2 ลูก DVD 2 ตัว การ์ดจอ 3870 การ์ดเสียง x-fi music แรม 1G 4แถว วิ่งที่บัส 1000 ตั้งไฟ 2.20 พัดลม 12c 4ตัว 8c 3ตัว cpu Q6600 ocไปที่ 3.30 อนาคตกะว่าจะ oc ไป 3.6 ไฟจะพอมั้ยครับ ขอบคุณมากๆครับ (ป.ล แล้วถ้าผมซื้อหม้อน้ำ2ตอนมาผมต้องต่อยังไงครับ) ขอบคุณอีกครั้งครับ
                    ก็แค่เอาท่อน้ำขาออกจาก block มาต่อเข้ากับ หม้อน้ำ 2 ตอน แล้วค่อยต่อไปเข้า 760i ขาเข้าอีกทีครับ

Originally posted by kaisernoi View Post
                    ผมขอถ้ามเพิ่มหน่อยละกันครับ

เทียบกับ Ultra 120 EX นี่ ชุึดน้ำเย็นสุด ของ D-tek ไรนี่ มันต่างกันประมาณ กี่ c ครับ
                    ถ้าตัว d-tek นี่ผมว่าต่างเยอะนะครับ ตัวอย่าง u120e อัดไฟสูงๆ ซัก 1.6-7 load ที่ประมาณ 60-70 องศา

แต่ถ้า d-tek ก็อาจจะช่วยได้มาอนู่ที่ 40-50 หรือต่ำกว่านั้นแล้วแต่ระบบด้วยครับ

ทั้งนี้และทั้งนั้น ผมก็ไม่เคยลองทั้ง 2 ตัว แค่วิเคราะห์จากที่พบเจอ+อ่านมา

Comment

คุณติ ซื้อมาลองเลยครับ...
                      แล้วมาบอกผลด้วย

ผมจะได้เอามาลองบ้าง....

ท่านเต้ ไม่ยอมขาย swiftech ให้สักที อิอิ

Comment

Originally posted by nnoottyy View Post
                        ก็แค่เอาท่อน้ำขาออกจาก block มาต่อเข้ากับ หม้อน้ำ 2 ตอน แล้วค่อยต่อไปเข้า 760i ขาเข้าอีกทีครับ

ถ้าตัว d-tek นี่ผมว่าต่างเยอะนะครับ ตัวอย่าง u120e อัดไฟสูงๆ ซัก 1.6-7 load ที่ประมาณ 60-70 องศา

แต่ถ้า d-tek ก็อาจจะช่วยได้มาอนู่ที่ 40-50 หรือต่ำกว่านั้นแล้วแต่ระบบด้วยครับ

ทั้งนี้และทั้งนั้น ผมก็ไม่เคยลองทั้ง 2 ตัว แค่วิเคราะห์จากที่พบเจอ+อ่านมา
                        ขอบคุณครับ แล้ว PSU ผมหระครับน่าจะพอมั้ยครับ
                        Originally posted by unix View Post
                        คุณติ ซื้อมาลองเลยครับ...
                        แล้วมาบอกผลด้วย

ผมจะได้เอามาลองบ้าง....

ท่านเต้ ไม่ยอมขาย swiftech ให้สักที อิอิ
                        ชุดนั้นลุงเต้แก่ห่วงกว่าเมียอีกครับ 555

Comment

ถามอีกหน่อยครับ
                          แล้วมันกินไฟไหมครับ
                          แล้วตอนนี้มีที่ไหนขายบ้างครับ
                          ที่สำคัญ
                          Core 2 Quad มันใช้ได้ไหมครับ
                          แล้วราคาเริ่มต้นอยู่ที่ประมานเท่าไหร่ครับ

Comment

Originally posted by kumnun2004 View Post
                            ถามอีกหน่อยครับ
                            แล้วมันกินไฟไหมครับ
                            แล้วตอนนี้มีที่ไหนขายบ้างครับ
                            ที่สำคัญ
                            Core 2 Quad มันใช้ได้ไหมครับ
                            แล้วราคาเริ่มต้นอยู่ที่ประมานเท่าไหร่ครับ

http://www.tkcom99.com/product_detai...11&s_cat_id=70

Comment

psu ผมใช้ tsunami 580w ยังรับไหวเลยครับ แน่นอนว่าราคาคงไม่ใช่วัตเต็มแน่ๆ

แต่ผมใช้มาก็ถือว่าคุ้มค่ามากครับ

ไม่เต็มแต่ก็คงเกือบเต็มมั้งเพราะผมก็ใช้ไฟเยอะนะยังรับได้เลย แต่ก็อยากเปลี่ยนใหม่เหมือนกันสงสารใช้งานหนัก

Comment

Working...
                              X