Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast
Results 21 to 40 of 55

Thread: ลำโพงคอมพ์ ฯ คลาสสิคตลอดกาล

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

Quote Originally Posted by m-1 View Post
    ประทับใจซาวเบาท์ Aiwa มากเลยครับ
    นี่เพิ่งทราบเหมือนกันว่าลำโพงชื่อชั้นอย่าง sony ,aiwa ทำลำโพงคอมพ์ด้วย แต่สี่พันกว่าสมัยนั้นราคาแรงนะเีนี่ย แต่ดูอุปกรณ์บน pcb ถ้าท่าน keang ยังไม่โม แสดงว่า aiwa ตั้งใจทำลำโพงรุ่นนี้มาก ๆเลย
    ในรูปโมแหลกไปแล้วนิครับ

OverclockZone Member battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

aiwa ts20 cd ผมเคยซื้อจากสาวคนนึงในเวปนี้แหละ แต่โดนเจ้าของซื้อคืนไปแล้ว

OverclockZone Member AmaKatsu's Avatar

Quote Originally Posted by osxp View Post
    SAAG 220W สิครับ มีมาเป็นสิบปีแล้ว ทุกวันนี้ยังมีขายอยู่เลย 555

รุ่นนี้เหมือนกัน ของผมก็ยังใช้อยู่ แต่ว่าไปต่อกับทีวีแทนเพราะลำโพงทีวีมันเสีย

OverclockZone Member kroeksit's Avatar

ผมใช้ Eacan A600II ครับ ต่อกับสาย D.I.Y ทำเองครับ เสียงใส สะอาดขึ้นทันทีที่ได้ฟัง (ยังไม่ได้เบิร์นสายเลย ใสกว่าเดิมอีก)

แล้วก็หายางลบมาตั้งใต้ Satt. ให้มันแหงนชึ้น เสียงใส เบสนุ่ม ละมุ่น กลมกล่อม ใช้ได้ครับ ภูมิใจสายทำเอง

OverclockZone Member Tristania's Avatar

Saag 820 w ยอดฮิตจริงๆ ต้องเคยผ่านมือใครมาบ้างล่ะ(ผมล่ะคนนึง) อิๆ
    Speaker SAAG 820 W.jpg

OverclockZone Member nuiincubus's Avatar

ผมด้วย + + Sagg นี่ตัวแรก ชุดนี้ยังอยู่เลยนะ อิอิ+ +

OverclockZone Member m-1's Avatar

Quote Originally Posted by Tristania View Post
    Saag 820 w ยอดฮิตจริงๆ ต้องเคยผ่านมือใครมาบ้างล่ะ(ผมล่ะคนนึง) อิๆ
    ผมมีคล้าย ๆ รุ่นนี้ sat.หน้าตาเหมือนกัน แต่ซัพไม่เหมือน น่าจะเก่ากว่ารุ่นนี้ไปอีกหน่อย มันไม่ยอมพังจนต้องยกให้คนอื่นเอาไปใช้ 55

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

Boston เคยมีรุ่นBA-790 ที่เป็น Digital in ด้วย แกะมาข้างในใช้ IC TDA เป็น Dac
    ตกทอดมาจากพ่ออีกที เสียงดีใช้ได้เลยครับ
    แต่สุดท้าย ก็ขายให้กันท่านนึงในเว็บนี้ไป

OverclockZone Member dracoV's Avatar

คลาสสิคไหม ไม่รู้ แต่เรื่องความเก่านี่ 555+
    ไม่รู้เคยใช้กันไหม สมัยลำโพงคอมฯ ยังไม่หลากหลายเหมือนทุกวันนี้
    2.0 ตัวที่หน้าตาแบบนี้ พิมพ์นิยมนะ เสียงก็... พอได้อยู่บ้าง

ตัวนี้ก็หลายปีมากๆเหลือ"ออริจินัล"อยู่อย่างเดียวคือเจ้าตู้พลาสติคขาวๆ(เหลืองๆ) น่ะ
    อย่างอื่นไปหมดแล้ว 555+

OverclockZone Member NarinNil's Avatar

Quote Originally Posted by tiger X-fi View Post
    ลำโพงคอมตัวแรกของผม...อยู่กันมานาน
    ตัวนี้มีดีที่ Sat เสียงแหลม เสียงกลางใสดีครับ
    พวกเครื่องดนตรีที่เป็นโลหะเสียงกังวานใช้ได้เกินตัวมากๆๆ
    แต่เบสไม่ค่อยได้เรื่อง เปิดซับเบสเกิน 10 นาฬิกาไม่ได้เรื่องเลย
    ถ้าเปิดซับเบสเบา ฟังพวก Acoustic ใสๆๆละได้เรื่อง
    ตัวนี้เคยเล่นเหมือนกันครับ sat แหลมแสบไส้จริง ๆ
    แต่ซับเบสห่วยมาก เปิดเยอะ กระพือยังกับว่าเตรียมบิน สั่นเป็นเจ้าเข้าเลย

OverclockZone Member Comscience2k's Avatar

Quote Originally Posted by Tristania View Post
    เคยใช้เหมือนกันครับ เบสดีเลยละตัวนี้

OverclockZone Member Pink CPU's Avatar
    ร่มมะขาม..ร้อยเอ็ด

ทุกวันนี้ ผมยังจมอยู่กับ เจ้า Soundworks Digital 2.1 อยู่เลยครับ แต่งนิดหน่อยก็พอได้แล้ว..อิ อิ

OverclockZone Member keang's Avatar

Quote Originally Posted by dracoV View Post
    คลาสสิคไหม ไม่รู้ แต่เรื่องความเก่านี่ 555+
    ไม่รู้เคยใช้กันไหม สมัยลำโพงคอมฯ ยังไม่หลากหลายเหมือนทุกวันนี้
    2.0 ตัวที่หน้าตาแบบนี้ พิมพ์นิยมนะ เสียงก็... พอได้อยู่บ้าง

ลำโพงตัวนี้ไม่เหมาะสำหรับคนที่ชอบเปิดดังๆ
    ผมว่าเสียงโดยรวมใช้ได้เลยน่ะ เสียงกลางดีในระดับนึง แต่เสียงทุ้มไม่หนักแน่นตุ๊บตั๊บ

ผมเคยลองโมเล่นไป2จุด
    - วงจรTone Control(ปรับเสียงทุ้มแหลม) เปลี่ยนCจากMylarเป็นPolystyreneเขียวข้างเหลือง2คู่ เพื่อ ดึงเสียงกลางให้โปร่งขึ้น + ได้ของแถมเป็นรายละเอียดส่วนอื่นๆเพิ่มขึ้นด้วย
    - เปลี่ยนสายไฟACกับปลั๊กไฟตัวผู้ เพื่อ เพิ่มเนื้อเสียงโดยรวม + เสียงทุ้มมีต้นเสียงกลมกลืนกับหางเสียงมากขึ้น
    Last edited by keang; 30 Nov 2011 at 13:29:47.

OverclockZone Member keang's Avatar

Quote Originally Posted by m-1
    แต่ดูอุปกรณ์บน pcb ถ้าท่าน keang ยังไม่โม แสดงว่า aiwa ตั้งใจทำลำโพงรุ่นนี้มากๆเลย
    Quote Originally Posted by ManiacMaew
    ในรูปโมแหลกไปแล้วนิครับ
    รูปที่ให้ดูเป็นตัวที่โมแล้วครับ ในรูปจะเห็นอะหลั่ยของเดิมอยู่แค่8ตัว
    - Rขนาด1/8วัตต์ 5% จำนวน6ตัว(ครึ่งซ้าย) เพราะ ผมไม่มีอะหลั่ยค่านั้น
    - CชนิดMylarตัวสีเหลืองๆ2ตัว(ริมด้านขวา) เพราะ จุดนี้ใช้อะหลั่ยของเดิมให้เสียงโดยรวมกลมกลืนกันมากกว่า

ของเดิมเค้าก็ใช้อะหลั่ยเหมือนปรกติทั่วไป แต่เท่าที่ลองวิเคราะห์ด้วยตัวเอง เค้าใช้เทคนิคเรื่องค่าอะหลั่ยในบางจุดด้วย
    Last edited by keang; 30 Nov 2011 at 13:44:27.

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by tiger X-fi View Post
    ลำโพงคอมตัวแรกของผม...อยู่กันมานาน
    ตัวนี้มีดีที่ Sat เสียงแหลม เสียงกลางใสดีครับ
    พวกเครื่องดนตรีที่เป็นโลหะเสียงกังวานใช้ได้เกินตัวมากๆๆ
    แต่เบสไม่ค่อยได้เรื่อง เปิดซับเบสเกิน 10 นาฬิกาไม่ได้เรื่องเลย
    ถ้าเปิดซับเบสเบา ฟังพวก Acoustic ใสๆๆละได้เรื่อง
    ใช้อะไรขัดอ่ะครับ ทำไมมันขาวโอโม่จัง

OverclockZone Member m-1's Avatar

Quote Originally Posted by kater View Post
    ใช้อะไรขัดอ่ะครับ ทำไมมันขาวโอโม่จัง
    เทียบกับสายลำโพงแล้ว ขัดแย้งกันอย่างแรง อิอิ

OverclockZone Member leahlover's Avatar

ลำโพงคอมตัวแรกที่ใช้ เพราะไม่มีเงินซื้อ 635 เลยได้ตัวเล็กมา ไม่ผิดหวัง ราคาประหยัด แต่เสียงดี

ยังติดใจอยู่ถึงทุกวันนี้

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

Quote Originally Posted by kater View Post
    ยาสีฟันครับ...จริงๆนะ...ไม่ได้ล้อเล่น...555+

Quote Originally Posted by m-1 View Post
    เทียบกับสายลำโพงแล้ว ขัดแย้งกันอย่างแรง อิอิ

OverclockZone Member ManiacMaew's Avatar

ยาสีฟันครับ...จริงๆนะ...ไม่ได้ล้อเล่น...555+

เอายาสีฟันขัดเล็บด้วยเพื่อจะขาวขึ้น

OverclockZone Member tiger X-fi's Avatar

^

Page 2 of 3 FirstFirst 1 2 3 LastLast

Bookmarks

Bookmarks