Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลำโพงคอมพ์ ฯ คลาสสิคตลอดกาล

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Tristania View Post
    Saag 820 w ยอดฮิตจริงๆ ต้องเคยผ่านมือใครมาบ้างล่ะ(ผมล่ะคนนึง) อิๆ
    [ATTACH=CONFIG]1461160[/ATTACH]
    เคยใช้เหมือนกันครับ เบสดีเลยละตัวนี้

Comment

ทุกวันนี้ ผมยังจมอยู่กับ เจ้า Soundworks Digital 2.1 อยู่เลยครับ แต่งนิดหน่อยก็พอได้แล้ว..อิ อิ

Comment

Originally posted by dracoV View Post
        คลาสสิคไหม ไม่รู้ แต่เรื่องความเก่านี่ 555+
        ไม่รู้เคยใช้กันไหม สมัยลำโพงคอมฯ ยังไม่หลากหลายเหมือนทุกวันนี้
        2.0 ตัวที่หน้าตาแบบนี้ พิมพ์นิยมนะ เสียงก็... พอได้อยู่บ้าง

ลำโพงตัวนี้ไม่เหมาะสำหรับคนที่ชอบเปิดดังๆ
        ผมว่าเสียงโดยรวมใช้ได้เลยน่ะ เสียงกลางดีในระดับนึง แต่เสียงทุ้มไม่หนักแน่นตุ๊บตั๊บ

ผมเคยลองโมเล่นไป2จุด
        - วงจรTone Control(ปรับเสียงทุ้มแหลม) เปลี่ยนCจากMylarเป็นPolystyreneเขียวข้างเหลือง2คู่ เพื่อ ดึงเสียงกลางให้โปร่งขึ้น + ได้ของแถมเป็นรายละเอียดส่วนอื่นๆเพิ่มขึ้นด้วย
        - เปลี่ยนสายไฟACกับปลั๊กไฟตัวผู้ เพื่อ เพิ่มเนื้อเสียงโดยรวม + เสียงทุ้มมีต้นเสียงกลมกลืนกับหางเสียงมากขึ้น
        Last edited by keang; 30 Nov 2011, 13:29:47.

Comment

Originally posted by m-1
          แต่ดูอุปกรณ์บน pcb ถ้าท่าน keang ยังไม่โม แสดงว่า aiwa ตั้งใจทำลำโพงรุ่นนี้มากๆเลย
          Originally posted by ManiacMaew
          ในรูปโมแหลกไปแล้วนิครับ
          รูปที่ให้ดูเป็นตัวที่โมแล้วครับ ในรูปจะเห็นอะหลั่ยของเดิมอยู่แค่8ตัว
          - Rขนาด1/8วัตต์ 5% จำนวน6ตัว(ครึ่งซ้าย) เพราะ ผมไม่มีอะหลั่ยค่านั้น
          - CชนิดMylarตัวสีเหลืองๆ2ตัว(ริมด้านขวา) เพราะ จุดนี้ใช้อะหลั่ยของเดิมให้เสียงโดยรวมกลมกลืนกันมากกว่า

ของเดิมเค้าก็ใช้อะหลั่ยเหมือนปรกติทั่วไป แต่เท่าที่ลองวิเคราะห์ด้วยตัวเอง เค้าใช้เทคนิคเรื่องค่าอะหลั่ยในบางจุดด้วย
          Last edited by keang; 30 Nov 2011, 13:44:27.

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
            ลำโพงคอมตัวแรกของผม...อยู่กันมานาน
            ตัวนี้มีดีที่ Sat เสียงแหลม เสียงกลางใสดีครับ
            พวกเครื่องดนตรีที่เป็นโลหะเสียงกังวานใช้ได้เกินตัวมากๆๆ
            แต่เบสไม่ค่อยได้เรื่อง เปิดซับเบสเกิน 10 นาฬิกาไม่ได้เรื่องเลย
            ถ้าเปิดซับเบสเบา ฟังพวก Acoustic ใสๆๆละได้เรื่อง
            ใช้อะไรขัดอ่ะครับ ทำไมมันขาวโอโม่จัง

Comment

Originally posted by kater View Post
              ใช้อะไรขัดอ่ะครับ ทำไมมันขาวโอโม่จัง
              เทียบกับสายลำโพงแล้ว ขัดแย้งกันอย่างแรง อิอิ

Comment

ลำโพงคอมตัวแรกที่ใช้ เพราะไม่มีเงินซื้อ 635 เลยได้ตัวเล็กมา ไม่ผิดหวัง ราคาประหยัด แต่เสียงดี

ยังติดใจอยู่ถึงทุกวันนี้

Comment

Originally posted by kater View Post
                  ยาสีฟันครับ...จริงๆนะ...ไม่ได้ล้อเล่น...555+

Originally posted by m-1 View Post
                  เทียบกับสายลำโพงแล้ว ขัดแย้งกันอย่างแรง อิอิ

Comment

Originally posted by tiger X-fi View Post
                    ยาสีฟันครับ...จริงๆนะ...ไม่ได้ล้อเล่น...555+

เอายาสีฟันขัดเล็บด้วยเพื่อจะขาวขึ้น

Comment

^

Comment

^
                        ^
                        ^

โดน ^ ^

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                          aiwa ts20 cd ผมเคยซื้อจากสาวคนนึงในเวปนี้แหละ แต่โดนเจ้าของซื้อคืนไปแล้ว
                          แปลกดี ผู้หญิงที่รู้จักส่วนมากฟังเพลงเสียงดีไม่ดีแยกแยะไม่ออก โดยเฉพาะคนใกล้ตัว อิอิ

Comment

Originally posted by m-1 View Post
                            แปลกดี ผู้หญิงที่รู้จักส่วนมากฟังเพลงเสียงดีไม่ดีแยกแยะไม่ออก โดยเฉพาะคนใกล้ตัว อิอิ
                            +100 กว่าจะซื้อแต่ละตัวได้ ต้องชักแม่น้ำทั้ง 5 มาอธิบายไห้คุณเทอเคลิ้มก่อนน

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
                              aiwa ts20 cd ผมเคยซื้อจากสาวคนนึงในเวปนี้แหละ แต่โดนเจ้าของซื้อคืนไปแล้ว
                              แล้วหัวใจท่านโดนเอาคืนไปด้วยป่าว ^ ^

Comment

เค้าบอกว่า.... มันไม่เห็นจะต่างกันเลย... (-_-)/ (T^T)

Comment

Working...
                                X