Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกิดอะไรขึ้นกับ Asus ของผมนี่ ช่วยหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลงไดเวอร์การ์ดจอใหม่ครับ ของผมใช้169.21 32bit พอลงเสร็จก็อัพเดท myscore ด้วยครับ ถ้าxpก็ไม่ต้องทำ ปรับโปรแกรมnvidia เป็นคุณภาพขั้นสูง driverของpc สามารถใช้กับโน๊ตบุคได้ครับ
    วิธีตามนี้ครับ
    เตรียมพร้อมก่อน
    1.1 ขั้นแรกใหหา download software ForceWare 16x.xx Window vista 32หรือ xp
    1.2 ให้ทำการแตกไฟล์นี้ ใว้ในโฟลเดอร์ที่เราสร้าง
    1.3 ให้เราทำการ uninstall driver ที่เราลงอยู่ก่อน โดยคลิกขวาที่ mycomputer แล้ว properties แล้วไปที่ tab hardware เลือก device manager แล้วเลือก display adapter แล้ว double click ที่ชื่อ การ์ดจอ เรา
    1.4 ไปที่ tab driver เลือก uninstall driver แล้ว restart เพื่อเตรียมตัวลงตัวใหม่

ขั้นตอนการลงแล้ว
    2.1 เมื่อ restart เครื่องมาเสร็จ เครื่องมันจะถามหา driver ซึ่งให้เรา cancel ไปก่อน
    2.2 คลิกขวาที่ mycomputer แล้ว properties ไปที่ hardware --> device manager เช่นเดิม แล้ว เลือกที่ display adapter แล้ว double click ชื่อการ์ดจอเรา (ซึ่งมันจะยังเป็นชื่อ VGA com...บลาๆ อยู่)
    2.3 ไปที่ tab driver เลือก update driver
    2.4. จะขึ้นหน้าจออีกหน้าต่างขึ้นมา เลือก Browse my computer
    2.5 เลือก let me pick

2.6 กดที่ Have Disk แล้ว Browse
    2.7 เลือก Path โดยเลือกไปที่ที่เรา extract driver การ์ดจอ ในข้อที่ 1.2 จะมี File ชื่อ
    nv4_exe อยู่ ให้ Open มาซะ
    2.8 จากนั้นจะมีรายชื่อมาให้เลือกเยอะแยะ ให้เลือก Geforce 8600 GT นะครับ
    2.9 จากนั้น Next ไปเรื่อยๆ จะเป็นฉาก Install ก็ Continous Anywhere ไป OK ไป Restart เครื่อง 1 รอบ ก็เสร็จเรียบร้อยแล้วครับ

จากที่ลองดู เล่นเกมได้ดี ถึงแม้จะใช้ driver ตัวของ GT ก็ตาม จะมีปัญหานิดหน่อย เวลาดึงหน้าจอเก็บขึ้นลงจะเป็น หน่วงๆ แล้วแต่ช่วง เพราะการ์ดลดความเร็วลงปรับเป็นโหมดsave แบต เวลาเราเล่นปกติ
    ถ้าไม่อยากให้มันหน่วงมีวิธีแก้ไขคือ เวลาที่เปิดเพลงฟังในwinmedia player ให้เปิดกราฟฟิกด้วย แค่นี้ก็ทำให้ความเร็วการ์ดไม่ลดลงแล้ว มันจะไม่เหมือนกับไดเวอร์มากับเครื่องนะครับ ไดเวอร์ที่มากับเครื่องมันมีระบบรองรับการลดความเร็วของการ์ด เสียอย่างเดียวมันไม่แรง ได้อย่างเสียอย่างนะครับ เลือกเอา แต่ไดเวอร์พวกที่อัพให้แรงขึ้นนี้มันเป็นของ pc ครับ ระบบpc จะไม่เหมือนโน๊ตบุค

Comment

ผลจากการลอง เทสกับ 3DMark 2005 ครับ โปรแกรมเห็นเป็น GS แต่ ในเว็บที่ผมเข้าไปเทียบดูแล้ว มันประมาณให้เป็น GTครับ ลองแบบ 1024 ได้คะแนน 5771 แบบ 1440 ได้ 2703 ครับ ไม่ทราบว่าที่เทสกันเขาปรับแต่งค่าอะไรกันบ้างหรือครับ ผมไม่รู้เรื่องเลย แต่แปลกใจตรงตัวโปรแกรมเป็น GS แต่ในเว็บบอก GT

Comment

ได้ผลเป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ ตอนนี้ผมลง Windows XP TrueFaster มันหาไดรเวอร์การ์ดจอให้เองเลย กลายเป็น 8600GT สมบูรณ์แบบแล้วครับ ขอบคุณทุกคนมากครับ เฮ้อ หวังว่าคงไม่เกิดปัญหาอะไรขึ้นมาอีกล่ะนะ - -"

Comment

ผมอยากให้เห็นเป็น 8600 จะตาย อิอิ
          ทำเองซะเรยยย

คือมันเห็นเป็น GS ก็ช่างมันเถอะครับให้ hardware เป็น GT ก็พอแล้วล่ะ อิอิ
          Attached Files

Comment

Working...
          X