Announcement

Collapse
No announcement yet.

มึใครเคยเอาลำโพงรถกับ amp รถมาต่อกับคอมบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมเห็นเพื่อนทำครับ แนวดี เสียงดี แต่เทีบกับลำโพงบ้านราคาเท่ากัน ผมฟังแล้วคิดว่า สู้ลำโพงบ้านไม่ได้ครับ

Comment

เครื่องเสียง รถยนต์ ผมต้องกินไฟมากเลยครับ Power Class D ยี่ห้อ Smile Power(คนไทยทำเอง) 2500W RMS 2ตัว ลำโพงSub 15" 2ตัว วอยล์คู่ ยี่ห้อ BCK (คนไทยทำเอง) ต้องผ่าน คาปาซิสเตอร์ Formula-X 2ลูก ลูกละ 2.0ฟารัต(อันนี้สำคัญ ไม่งั้นไฟกระชาก เพาเวอร์อาจจะเสียหายได้) เพาเวอร์ขับเสียงกลางแหลม ยี่ห้อ Formula-X 4ch 3ตัว ขับลำโพง เสียงกลาง 8" ยี่ห้อ Formula-X 6คู่ กับ เสียงแหลม 4" 6คู่ ยี่ห้อ Formula-X Front ยี่ห้อ Pioneer ปรีแอมป์ยี่ห้อ Formula-X ครอสโอเวอร์ยี่ห้อ Formula-X

ทั้งหมดใช้ แบตเตอร์รี่ 2ลูก พ่วงกัน ลูกละ 120แอมป์
      Last edited by sawamura; 6 Feb 2008, 08:13:32.

Comment

แอมขนาดนี้ ช็อตทีถึงสวรรค์เลยนะเนี่ย

Comment

อย่าเล่นเลยครับ เอาลำโพงรถมาต่อไฟบ้านเนี่ย ...

อย่างน้อยๆก็เป็นเรื่องของหม้อแปลงอย่างนึงละ ที่ให้ไฟไม่นิ่ง (ถึงหม้อแปลงจะไฟนิ่ง แต่ไฟที่โรงไฟฟ้าจ่ายก็ไม่นิ่งอยู่ดีล่ะครับ เกินไปล่ะเป็นเรื่อง) แต่สำหรับรถ ไฟมันก็ขึ้นๆลงๆอยู่แล้วนะครับ ไม่ใช่ 12v ตลอด ตอนไดชาร์จทำงาน ไฟก็สูงนิดหน่อย พอคอมแอร์ทำงาน ไฟก็ตกนิดหน่อย (สังเกตได้จากไฟหน้า เดี๋ยวสว่างเดี๋ยวมืด เป็นทุกคันครับ)

แต่ที่สำคัญสุดๆเลยก็คือเรื่องของขนาดกับเทคโนโลยีน่ะครับ เหมือนเราเทียบ pc กับโน๊ตบุค ทุกคนอาจจะมองว่า เออ มันก็ตัวเลขเท่ากัน รุ่น cpu ความเร็วเท่ากัน แต่พอใช้จริงๆ จะรู้สึกแบบเห็นได้ชัด ว่าไวไม่เท่ากัน เพราะว่า notebook ถูกบังคับให้ประหยัดพลังงาน และต้องเล็ก ทำให้ไม่สามารถใส่โน่นนี่ลงไปได้เหมือน pc - เครื่องเสียงรถ/บ้านก็ไม่เหมือนกันเช่นนี้ล่ะครับ

ที่เขาต้องมีแยกขนาด แยกวัตถุประสงค์ในการใช้ ก็เพราะเหตุนี้แล

Comment

ผมว่า มันไม่มีปัญหาขนาดนั้นหรอกมั้งครับ ไม่อย่างนั้น ร้านขายเครื่องเสียงรถยนต์ ก็ต้องไปลองลำโพง amp ในรถอย่างเดียวล่ะสิครับ อิอิ จริงๆเรื่องไฟไม่เรียบใน amp บ้านก็มีปัญหา หลายคน มีวิธีแก้ปัญหามากมาย อย่างเปลี่ยน power cord เปลี่ยน ปลั๊ก หาน้องปลาหมึก มาเสียบ ใช้ ups (ของเครื่องเสียง) แต่ทั้งนี้ Regulator ใน amp บ้าน ก็ยังมีส่วนช่วยจ่ายไฟให้เรียบ การจ่ายไฟ อย่างสม่ำเสมอ ขึ้นอยู่กับคุณภาพ adaptor ด้วยครับ เพื่อนผม เค้าเป็นเจ้าของประดับยนตร์ เคยคุยกันเรื่องนี้ เค้าว่าทำได้ ยก front amp ลำโพง ออกมาต่อเป็นลำโพงบ้านได้ ลำโพงรถมีลักษณะเฉพาะตัวเรื่องค่าต้านทานเท่านั้นครับ ต่อให้เป็น amp บ้านก็ต้องจ่ายไฟ 12v เหมือนกันครับ ใครเคยต่อแอมป์ ดูทีภาคจ่ายไฟสิครับ แต่ .... ตรวจดูกระแส ก่อนครับ กี่ amp กี่ hz ที่ แอมป์ต้องการและรับไหว

ถ้าไม่มั่นใจขนาดนั้น ยกแบตมาต่อเลยไหม อิอิ คงไม่งาม

ข้างล่างนี้จากเว็บอื่นๆ นะครับ พอดีมีคนถามเหมือนกันเลย

เปิดฝาเพาเวอร์แอมป์วัดไฟดูด้านปลายของสวิทชิ่ง หรือทึ่ขากลางของทรานซิสเตอร์ภาคขยาย(ไม่รู้ว่าขากลางใช้ได้ทุกเบอร์หรือเปล่านะครับ) หาหม้อแปลงที่ ไฟบวกของหม้อแปลงลบด้วยไฟลบของหม้อแปลง(เอาบวกลบมาคิดด้วย)แล้วเอาไปหารกำลังขับของภาคขยาย เช่น ภาคขยาย 300W ต้องการไฟเลี้ยง +/-35
            คิดได้โดย 300/[(+35) - (-35)] = 300/70 = 4.286 A ~ 5A
            ดังนั้นเราก็ต้องการหม้อแปลง 24 0 24 5A เป็นอย่างต่ำ เมื่อผ่านภาคปรับปรุงกระแสจากกระแสสลับเป็นกระแสตรง แล้วผ่านคาปาซิเตอร์แบบอิเล็กทรอไลต์ ก็จะได้ไฟออกมา +/-35V (+/- นิดหน่อย) แล้วก็เอาไปเชื่อมต่อเข้าปลายภาคสวิทชิ่ง (วัดก่อนต่อนะครับ ขั้วไหนบวก ขั้วไหนลบ) เป็นอันใช้ได้
            ผมใช้เพาเวอร์แอมป์รถยนต์ ขับซับ 15" / 8 โอห์ม ใช้หม้อแปลง 12 V 5 A ต่อบริดจ์เร็กติฟลาย C 10,000 uF/ 35 V ขับได้สบายเลยครับ
            ลองใช้ 12VDC 20A ดูซิครับ แล้วจะรู้ว่า โอ้ว จอร์จ มันยอดมาก............................
            ถึงหรอท่าน และถึงแม้ว่าจะกินถึง15A ก็ตาม ซัพพลายคอมมันจ่ายได้อยู่แล้ว มันแล้วแต่รุ่น
            อย่าง 350W ก็จ่ายไฟ+12V ได้ 35A สบายๆเลย...............................
            แต่ยังไงก็ไม่แนะนำให้ใช้อยู่ดี.........................................
            ถึงหรอท่าน และถึงแม้ว่าจะกินถึง15A ก็ตาม ซัพพลายคอมมันจ่ายได้อยู่แล้ว มันแล้วแต่รุ่น
            อย่าง 350W ก็จ่ายไฟ+12V ได้ 35A สบายๆเลย...............................
            แต่ยังไงก็ไม่แนะนำให้ใช้อยู่ดี.........................................
            เรื่อง PSU เดี๋ยวนี้จ่าย 12v ได้กระแสเยอะแล้ว (Combine Rail) ลืมๆอันล่างไปแล้วกัน แต่ลองดูเผื่อเป็นแนวทางได้
            Last edited by Aeromancer; 6 Feb 2008, 12:08:16.

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
              ผมว่า มันไม่มีปัญหาขนาดนั้นหรอกมั้งครับ ไม่อย่างนั้น ร้านขายเครื่องเสียงรถยนต์ ก็ต้องไปลองลำโพง amp ในรถอย่างเดียวล่ะสิครับ อิอิ จริงๆเรื่องไฟไม่เรียบใน amp บ้านก็มีปัญหา หลายคน มีวิธีแก้ปัญหามากมาย อย่างเปลี่ยน power cord เปลี่ยน ปลั๊ก หาน้องปลาหมึก มาเสียบ ใช้ ups (ของเครื่องเสียง) แต่ทั้งนี้ Regulator ใน amp บ้าน ก็ยังมีส่วนช่วยจ่ายไฟให้เรียบ การจ่ายไฟ อย่างสม่ำเสมอ ขึ้นอยู่กับคุณภาพ adaptor ด้วยครับ เพื่อนผม เค้าเป็นเจ้าของประดับยนตร์ เคยคุยกันเรื่องนี้ เค้าว่าทำได้ ยก front amp ลำโพง ออกมาต่อเป็นลำโพงบ้านได้ ลำโพงรถมีลักษณะเฉพาะตัวเรื่องค่าต้านทานเท่านั้นครับ ต่อให้เป็น amp บ้านก็ต้องจ่ายไฟ 12v เหมือนกันครับ ใครเคยต่อแอมป์ ดูทีภาคจ่ายไฟสิครับ แต่ .... ตรวจดูกระแส ก่อนครับ กี่ amp กี่ hz ที่ แอมป์ต้องการและรับไหว

ถ้าไม่มั่นใจขนาดนั้น ยกแบตมาต่อเลยไหม อิอิ คงไม่งาม

ข้างล่างนี้จากเว็บอื่นๆ นะครับ พอดีมีคนถามเหมือนกันเลย

เรื่อง PSU เดี๋ยวนี้จ่าย 12v ได้กระแสเยอะแล้ว (Combine Rail) ลืมๆอันล่างไปแล้วกัน แต่ลองดูเผื่อเป็นแนวทางได้
              ขอบคุณสำหรับวิทยาทานครับ ... สุดท้ายก็อยู่ที่คนใช้ล่ะเนอะ ว่าจะเอาอะไรไปใช้แบบไหน แต่ถ้าจะยกชุดเครื่องเสียงรถเล็กๆมาใช้ ปัญหาคงไม่เยอะเท่าไหร่หรอกครับ ใช้ power supply แบบไหนก็ได้ (เอาของติดเคสมาโมฯยังพอไหวเลย)

แต่ผมคิดว่า ยังไงเครื่องเสียงที่ใช้ในบ้าน ยังไงมันก็เหมาะจะใช้ในบ้านมากกว่าเครื่องเสียงรถอยู่ดีล่ะครับ เอิ๊กกกก

Comment

ลำโพงใช้ได้ แต่แอมฯ เสียเวลา+วุ่นวาย
                เล่นแอมฯ บ้าน ง่าย สวยและดูดีกั่วครับ อิอิอิอิ

Comment

ครับ ผมเองก็คงไม่คิดจะทำอย่างนั้นหรอกครับ เสียเวลา แต่ก็คงแล้วแต่ครับ บางคนว่างๆ ไม่มีอะไรทำ ทำเล่นๆ ก็ ok นะ ได้ทดสอบฝีมือ ด้วย

Comment

เคยต่อใช้ครับ

ใช้หม้อแปลง ของ DIWA 12V 30 A เต็ม ขับ Power Amp รถ ขนาด 100*100 พอได้ครับ

* เพิ่มเติมให้นิด นึง ถ้ามีความรู้อิเล็ก คงจะจำเรื่อง E I R กันได้ แอมป์รถมันใช้ แรงดัน(E)น้อย แต่กระแส(I)สูงมาก เมื่อมาเข้า วงจร ภาค สวิตท์ชิ่ง ไฟ(ส่วนมาก) จะออกมาที่ + 35 V 0 V - 35 V ที่กระแส 5 A (เอากระแสมาแปลงเป็นแรงดันแทน) เพื่อเอามาจ่ายให้กับ วงจร ภาคขยายเสียงอีกทีหนึ่ง ดังนั้นถ้าคิดจะเอาแอมป์มาใช้ในบ้าน มี 2 วิธีที่ เคยต่อครับ
                    1- ใช้ Reguretor 12 V กระแสเยอะๆ ถ้าของไทยก็ต้องประมาณ 50 A (ของผม JAPAN แค่ 30 A ) หาซื้อได้ตามร้านขายวิทยุสื่อสาร หรือถ้าจะทำเองก็ไม่ยาก

2- โมภาคจ่ายไฟ โดยใช้หม้อแปลงภายนอก ต่อตรงไปที่ Cap out put ของภาคจ่ายไฟเลย อันนี้ไม่เปลืองเงิน เนื่องจากใช้หม้อแปลงลูกเล็ก ซัก 5 A ก็พอ แต่ต้องอ่านวงจรให้เป็นพอควร

สรุป ถ้ามันลำบากนักก็ จับมันไปใส่รถเถอะครับ

Comment

Originally posted by camera View Post

1- ใช้ Reguretor 12 V กระแสเยอะๆ ถ้าของไทยก็ต้องประมาณ 50 A (ของผม JAPAN แค่ 30 A ) หาซื้อได้ตามร้านขายวิทยุสื่อสาร หรือถ้าจะทำเองก็ไม่ยาก

2- โมภาคจ่ายไฟ โดยใช้หม้อแปลงภายนอก ต่อตรงไปที่ Cap out put ของภาคจ่ายไฟเลย อันนี้ไม่เปลืองเงิน เนื่องจากใช้หม้อแปลงลูกเล็ก ซัก 5 A ก็พอ แต่ต้องอ่านวงจรให้เป็นพอควร

สรุป ถ้ามันลำบากนักก็ จับมันไปใส่รถเถอะครับ

1. ราคาสักประมาณเท่าไรคับ ยี่ห้ออะไรดีๆ

2. อันนี้ต้องแกะampมาโมใช่ไหมคับ

พอดีรถขายไปแล้วอะคับ เลยเหลือแต่เครื่องเสียง อิอิ เลยทำให้มีอะไรวุ่นๆให้ลองทำดูคับ

Comment

ผมว่าแค่ราคาค่าโมภาค Reguretor 50 แอมป์ หรือเปลี่ยนหม้อแปลง อย่างน้อย 5 พันขึ้นครับ แล้วถ้าเปลี่ยนหม้อแปลงในวงจรหล่ะ ถึงจะเพิ่มกระแสที่หม้อแลงให้จ่ายได้สูง แต่ ก็ต้องมานั่งโมวงจร ภาคเรติไฟใหม่ เสปคไดโอด ทรานซีสเตอร์ วงจรโปรเทค ต่าง ๆ ต้องรื้อใหม่หรือเปล่า เพราะมันถูกออกแบบมาให้จ่ายกระแสทำงานได้ในระดับนึง เพียงแต่ไปเพิ่มต้นทางที่จ่ายกระแสให้ได้มากหน่อยแต่ปลายทางวงจรก็ยังเสปคจ่ายได้เท่าเดิม
                        ซื้อ Int Amp บ้าน 30w*2 เสียงดี ๆ ระดับ mid-end ยังพอได้เลย อย่างที่ผมมองไว้อ่ะครับ ถ้าเอาแค่ font , pre , cross ของรถมาต่อ ก็ใช้ Reguretor ไม่ต้องใหญ่มาก 5 แอมป์ ก็เหลือเฟือแล้ว แต่เอา เพาเว่อร์ มาด้วยเนี่ย มันไม่ค่อยคุ้มกับการลงทุนเท่าไร
                        หรือลองดูอีกทางครับ สวิทชิงก์ ผมว่าอาจมีคนทำขายนะครับแต่หายากหน่อย พวกนี้จ่ายกระแสได้สูงมีการควบคุมที่ดี แต่ ถ้าวงจรไม่ดี มีกวนแน่ ๆ ครับ เพราะมัน อาศัยพัลส์ความถี่สูงเหนี่ยวนำหม้อแปลงเล็ก ๆ ในวงจรมัน
                        สำหรับแอมป์บ้าน ยกตัวอย่างแบบบ้าน ๆ 100W คลาส AB ส่วนมากที่นิยมไฟก็จะใช้ +50 0 -50 เทียบกราวด์ กระแสเต็มที่ก็ใช้ไม่น่าเกิน 3-5Amp ก็จ่ายพลังงานได้ให้กับวงจรขยาย 100W ได้แล้วครับ ไม่ค่อยมีใคออกแบบวงจรขยายเสียงกำลังวัตต์สูง ๆ ที่ใช้ไฟ 12v กันมากนักครับเท่าที่เห็น นอกจาก วงจรขยายเล็ก ๆ 5 - 10w อย่างภาคขยายในลำโพงคอมป์หลาย ๆ ตัว ก็ใช้ 12 - 18v กระแสก็ 2-3Amp
                        ผมก็เคยพยามเอาแอมป์รถมาใช้กับบ้านสมัยเด็ก ๆ แต่ความจริงมันไม่คุ้มเท่านั้นเอง เอาแอมป์ตัว 3-5พัน มาใช้แล้วต้องมานั่งทำภาคจ่ายไฟ 12v อีก 5พัน สู้ขายทิ้งแล้วไปซื้อแอมป์บ้านดีกว่าคุณภาพใกล้เคียงกัน ถูกกว่า และใช้ง่ายกว่า
                        Last edited by mydoc; 7 Feb 2008, 01:34:29.

Comment

เค้าใช้กันถึง 50 Amp เลยเหรอครับเนี่ย อิอิ ผมว่าใครที่คิดอยากทำคงต้อง เป็นงานอดิเรก มากกว่าครับ คุ้มไม่คุ้ม ไม่เกี่ยว แต่สนุกครับ เล่นพวกนี้

แต่ ราคา amp mid-end จริงๆ แพงนะท่าน 40000-90000 ถึงจะได้นะ ถ้า Hi-End 100000+ ถึง ล้าน++ เลย ราคา 30000 คงได้แค่ amp ผู้ใช้ตามบ้านปกติ น่ะครับ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                            เค้าใช้กันถึง 50 Amp เลยเหรอครับเนี่ย อิอิ ผมว่าใครที่คิดอยากทำคงต้อง เป็นงานอดิเรก มากกว่าครับ คุ้มไม่คุ้ม ไม่เกี่ยว แต่สนุกครับ เล่นพวกนี้

แต่ ราคา amp mid-end จริงๆ แพงนะท่าน 40000-90000 ถึงจะได้นะ ถ้า Hi-End 100000+ ถึง ล้าน++ เลย ราคา 30000 คงได้แค่ amp ผู้ใช้ตามบ้านปกติ น่ะครับ
                            อีตาคนนี้ ชอบเอาราคามาตั้ง แบ่งวรรณะ

ต้องแอบบินไปซื้อตอนลดราคามาอวด คริ คริ คริ คริ

เรามัน...ไฮโซโนตังค์

อุ๊ย...มันของครายหว่า แอบเนียน อิอิอิอิ

Comment

Originally posted by ลุงอ๊อด View Post
                              อีตาคนนี้ ชอบเอาราคามาตั้ง แบ่งวรรณะ

ต้องแอบบินไปซื้อตอนลดราคามาอวด คริ คริ คริ คริ

เรามัน...ไฮโซโนตังค์

อุ๊ย...มันของครายหว่า แอบเนียน อิอิอิอิ

ฝากหิ้วกลับฝากมาด้วยลุง อิอิ

Comment

แล้วแอมตัว 9000 นี่เรียกว่าอะไรอ่ะเนี่ย
                                = ="

Comment

Working...
                                X