Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมE6750มันวิ่งแค่1.97Ghzจาก2.66

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมE6750มันวิ่งแค่1.97Ghzจาก2.66

ทำไมE6750มันวิ่งแค่1.97Ghzจาก2.66Ghz ลองเปิดดูใน system properties อ่ะครับ

ตอนประกอบใหม่ๆยังวิ่ง 2.67 อยู่เลยทั้งที่ยังไม่ได้ลากหรือปรับแต่งอะไรเลยอ่ะครับ

ขอผู้รู้ช่วยตอบคร้าบ

Originally posted by dewkingpin View Post
    ทำไมE6750มันวิ่งแค่1.97Ghzจาก2.66Ghz ลองเปิดดูใน system properties อ่ะครับ

ตอนประกอบใหม่ๆยังวิ่ง 2.67 อยู่เลยทั้งที่ยังไม่ได้ลากหรือปรับแต่งอะไรเลยอ่ะครับ

ขอผู้รู้ช่วยตอบคร้าบ
    ไปปิด C1E คับ

Comment

Originally posted by Nattapong_AA View Post
      ไปปิด C1E คับ
      ปิดไงครับ

Comment

เข้า BIOS ไป Disable C1E

Comment

ผมก็เป็นครับ เพิ่งรู้นะเนี่ย

Comment

C1E ปัญหาเดิมๆ จิงๆมันเป็นโหมดประหยัดพลังงานไม่จำเป็นต้องปิดก็ได้ เพราะถ้าใช้งานหนักมันก็จะวิ่งเต็ม bus แต่ถ้าไม่ใช้อะไรมันก็ลด speed bus ลง ก็ดีออกผมว่า

Comment

ลองปิดแล้ว แต่ยังเหมือนเดิมครับ เวลาไม่ทำงานมากวิ่ง 2ghz แต่พอทำเต็มที่จะ2.66gHz

Comment

ลองปิดแล้วเหมือนเดิมครับหรือว่าเปนเพราะเมนบอร์ดครับเพราะบอร์ดผมใช้ GA-EP35-DS3R เปนตัวประหยัดไฟครับ

Comment

แล้วถ้าเปนแบบนี้เวลาลากจะต้องลากไกลกว่าเดิมป่าวครับ

Comment

ใช้งานเหมือนเดิมทุกอย่าง เวลาใช้CPUน้อย มันก็จะลดความเร็วประหยัดไฟเอง แต่ตอนโหลดหนัก มันก็จะรันฟูลสปีด เปิดไว้ดีแล้ว จะลากเท่าไหร่ก็ลากไป ไม่ต้องเผื่อมันลด

Comment

เราก็ใช้ E6750 อยู่ สภาพ idle ก้แค่ 2.0 GHz แต่ถ้า Full load ก็ 2.66 ไงคับ ถ้า คุณไปปิด C1E ก็จะวิ่งเต็มสปีดตลอด เวลาคับ อยู่ที่ 2.66 แล้ว Clock มันก็จะไกลกว่านี้ พอclock แย้ว FSB ก็จะเพิ่ม ขึ้นด้วย แต่ผมว่า อยู่ แบบ 2.00 ประหยัดไฟดีน่ะคับบบบ ทำไง มันก็จะเร่งตัวเอง ขึ้นไป ไม่ได้ใช้ไรมากอยู่แย้วววว ><

Comment

ปกติดีครับ แต่ถ้ามานไม่วิ่งนี้สิ จะเรื่องใหญ่ เหอะๆ

Comment

เหอๆ ปัญหานี่ถามกันทุกวันผมว่าทางที่ดีก่อนถามน่าจะลอง search ดูก่อนนะครับ มันจะได้ไม่ทำให้บอรืดรกด้วย

Comment

Originally posted by hil4552 View Post
                            เหอๆ ปัญหานี่ถามกันทุกวันผมว่าทางที่ดีก่อนถามน่าจะลอง search ดูก่อนนะครับ มันจะได้ไม่ทำให้บอรืดรกด้วย
                            เห็นด้วยครับ

Comment

อีกแล้วเนอะว่ามั้ย- -*

Comment

Working...
                              X