Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมเพื่อนผมถึงเลือก 7900gs

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมเพื่อนผมถึงเลือก 7900gs

ทำไมเพื่อนผมถึงเลือก 7900 gs ครับ ผมเลยถามเพื่อนผมไปว่าทำไมถึงเลือก7900gs เพื่อนผมเลยบอกว่า ค่าbit เยอะก่าตระกลู8 และแรงกว่า เล่นเกิดความสงสัย วอนท่านเทพช่วยไขข้อข้องใจว่า
    7900 มันดีอย่างไร ขอบคุณครับ

มันก็ไม่ได้ดีกว่าตระกูล 8 หรอกครับ เทคโนโลยีล้าหลังกว่าด้วยซ้ำ 7900 ยัง dx9c อยุ่เลย ตระกูล 8 ไป dx10 กานหมดแล้ว แล้วก็ตระกูล 9 ก็กำลังจะมา
    แล้วก็ค่า bit ก็ไม่ได้บงบอกว่าจะแรงกว่าเสมอไปนะครับ ขึ้นอยู่กับการออกแบบอีกนั้นแหละว่าจะใช้ bit ทุก bit คุ้มค่าขนาดไหน
    แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าจะเอาไปเทียบกับรุ่นอะไรของตระกูล 8

ดูจากรูปนะครับ ไม่มีรุ่นเล็ก ๆ มาเทียบอ่า มีแต่รุ่นใหญ่ ๆ อยู่รหัสเอาแล้วกานนะครับ
    Attached Files
    Last edited by TaO_OaT; 6 Feb 2008, 02:22:45.

Comment

ถึงมันเร็วกว่า 8600GT แต่ พวกเกมใหม่ ภาพมันต่างกันเยอะนะ dx9 กะ dx10

แสง เงา ควัน ภาพ ลายละเอียดตัวละคร ต่างกันเยอะ

Comment

ไม่รู้สิ ผมชอบ 7900 นะ แต่ถ้าดูแล้ว 7900 กับ 8600 ตัวไหนถูกกว่าก็วื้อตัวนั้น

Comment

ผมก็กำลังจะบอกลา 7900 เร็วๆนี้แหละ.....รับซองแดงๆแล้วนี่นา....อิอิ

Comment

ผมว่า 7900GS ใน XP มันยัง OK ครับและราคามือ2ก็ไม่แพงด้วย

Comment

เดาว่า เพื่อนท่าน จขกท. ยังไม่สนใจ วิสต้า เน้นเล่นเกมได้ลื่น และประหยัดรายจ่าย
              คือที่ พวกเราได้แนะนำ ตระกูล 8800 และ3850 ให้นั้น เป็นเรื่องของการ รองรับอนาคต ถ้าวันใดที่เกมมันออกมาให้ใช้กับ ไดเร็ก 10 อย่างเดียว เมื่อนั้น การ์ดรุ่นอื่นๆ ที่ต่ำไปจากนี้ ก็จะหมดความหมาย เพรามันไม่รองรับ ไดเร็ก 10
              หรืออย่างน้อย อยากจะลองเปลี่ยนมาใช้ ก็ไม่สามารถทำได้ เช่นกัน
              เรื่องความต่างของภาพ มันอยู่ที่สเป็กโดยรวมด้วย ว่าจะทำได้ดีที่สุดแค่ไหน เช่น ไครซิส ปรับที่มิเดียม มันก็ไม่ต่าง
              แต่ถ้าจะดูว่าภาพสวยที่สุดเมื่อไร ไดเร็ก 9 กับ 10 ย่อมมีความต่าง แล้วสนใจอยากจะลองดูมั๊ย
              ส่วนในเรื่อง การรองรับกับอนาคต มันก็บอกแล้วว่าอนาคต คือยังมาไม่ถึง วันนี้ยังไม่ถึงก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าพรุงนี้มันมาถึงเมื่อไร คุณก็จะนึกถึงสิ่งที่พวกเราบอกคุณ

Comment

ลองสิ แล้วคุณจะรู้

Comment

-น่าจะเล่น G8 Series หรือสูงกว่า เพราะ G9 Series กำลังจะทยอยลงตลาดปีนี้แล้ว เพราะหากนำไปเล่นเกมที่ส่วนใหญ่เน้นไปที่ Direct X10 และก็กำลังจะปรับเป็น Direct X10.1 กันแล้ว...

-ตอนนี้อาจจะลื่นในเกมเก่าๆ แต่พอเกมใหม่ๆ ทยอยไปสนับสนุน DX 10, 10.1 ถึงตอนนั้น...จะลำบากหรือเล่นไม่ได้เลยนะ...เว้นก็แต่ไม่สนใจเกมใหม่ๆ หรือเทคโนโลยีใหม่ๆ ไม่เน้นเลยก็ OK

Comment

มาโชว์ลาวกันใหญ่เลย

ต่อให้จะใช้ dx10 dx10.1 10.2 หรือ dx11 dx12
                    ถ้าน้องยังใช้ window XP อยู่นะครับ การ์ดตระกูล 8 มันก็ไม่ได้ต่างกับ 7900GS 7900GT 7900GTX มากเท่าไหร่หรอกครับ
                    ถ้าไม่ได้ไปใช้ 8800ขึ้นไปน่ะ
                    ยิ่งเทียบกับ 8600 series ยิ่งไม่จำเป็นเลยถ้ายังใช้ XP อยู่น่ะ

เพราะคุณยังใช้ window XP อยู่ มันก็ใช้แค่ directX9 ครับ ดังนั้นตอนนี้กับเกมที่ทยอยกันออกมา 7900GS ยังเล่นเกมได้ลื่นๆ
                    สวยๆ แบบคุ้มค่าอยู่อีกนานครับ

ตราบใดที่ windowXP ยังไม่มี DX10 คุณก็ยังใช้ 7900GS ไปได้อีกพักใหญ่ๆ เลย แล้วถ้ามันกระตุกไม่ลื่นสมใจ ก็ซื้อ7900GS อีกตัวมา SLI ซะก็ได้ครับ

เดี๋ยวมือ 2 ราคาก็ไหลลงอีก ยังคุ้มอยู่ถ้าอยากประหยัดครับ

Comment

ผมขอเรียนถามหน่อยดิครับ ว่าทาง Microsoft จะออก DX10 สำหรับ XP ป่าว แบบว่าผมยังรัก
                      ที่จะใช้ XP อยู่เพราะ Application ที่ผมใช้อยู่นี้ หลาย ต่อ หลายตัว ไม่ Support VISTA อ่ะครับ
                      ตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

ถ้ายังใช้xp ภาพก็ไม่ต่างหรอกครับไม่ว่าจะตระกูลไหน 7-8-9 เพราะยังเป็น dx9.0c ที่เพื่อนท่านเลือก 7900gs คิดว่าคงคุ้มราคาที่สุดสำหรับการ์ดระดับล่างๆตอนนี้แล้ว อีกอย่างมันแรงกว่า 8600gt แน่นอน

แต่อนาคตถ้าคิดจะไปใช้ vista ก้ใช้ได้ครับ แต่อาจเล่นเกมสวยสู้พวก 8-9 ไม่ได้หรืออาจเล่นไม่ได้เลยถ้าเกมนั้นต้องการ shader4.0 ขึ้นไป

Comment

Originally posted by ไมรู้จริงๆ จ้า View Post
                          ผมขอเรียนถามหน่อยดิครับ ว่าทาง Microsoft จะออก DX10 สำหรับ XP ป่าว แบบว่าผมยังรัก
                          ที่จะใช้ XP อยู่เพราะ Application ที่ผมใช้อยู่นี้ หลาย ต่อ หลายตัว ไม่ Support VISTA อ่ะครับ
                          ตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
                          ตอนนี้ก็ยังไม่มีข่าวว่า MS จะเอา DX10 มาลง XP ครับ ผมก็ใช้ XP อยู่เหมือนกัน เพราะ App. หลายตัวที่ผมใช้
                          มันก็ยังไม่ค่อย support vista ครับ

อีกนานนะครับกว่าคนจะเลิกใช้ XP ถึงแม้ MS จะเข็น vista ยังไงก็ตาม เพราะ app หลายตัวมันยังทำงานกับ vista ไม่ได้
                          แต่ถ้า vista มี service pack ที่สั่นคลอนชาวโลกได้เหมือนตอน XP ออก service pack2 ตอนนั้นค่อยหาการ์ดที่ support DX10 ยังทันครับ เหอเหอ

Comment

bit ไม่เกี่ยวไรมากคับ ดีตรงมันถูกมั้ง ถ้าใช้ xp ก็เหมือนกันๆ

Comment

ส่วนใหญ่ก็ใช้ XP กันนี่ครับ
                              ผมก็ XP
                              7900GS ก็ใช้ไปเถอะครับ
                              ถ้าเกิดในอนาคต
                              เกมที่ต้องการแต่ DX 10 อย่างเดียว ออกมาเมื่อไหร่ค่อยเปลี่ยน
                              ผมว่า ถ้าถึงตอนนั้นจริงๆ เกมสมัยนั้น การ์ดระดับ 8600 8800(สงสัยภาพคงสวยเวอร์)
                              ผมว่าคงเอาไม่อยู่แล้วล่ะมั้งครับ พอถึงเวลานั้นจริงๆ ค่อยเปลี่ยนก็ยังไม่สาย
                              7900GS เล่นเกมได้ชิวๆครับ ไม่ใช่การ์ดระดับล่างหลอก
                              ถ้าไม่สน DX10 และยังใช้ XP อยู่ ก็จัดมาเลยครับ

Comment

Working...
                              X