Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอวิธีแชร์ net คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอวิธีแชร์ net คับ

ผมมี ADSL router 1 port แต่งจะพ่วงเป็น 2 เครื่อง แต่ผมมี Switch 10/100 Compex 8 Port + 1Uplink แล้วเข้าต่อกันยังไง แล้วมันลากสายยาวได้ประมาณเท่าไรคับ (ผมจะลากสายยาว 50 เมตร) แล้วขอวิธี fing ip ด้วยนะคับ

ขอบคุณคับที่ให้คำแนะนำ
    Attached Files

ตอบเลยละกันนะครับ ... adsl router เนี่ย โดยปกติ (ถ้าไม่ใช่ของที่ tot แถมมา ซึ่งจะ lock functions ไปเพียบเลย) จะสามารถเซตให้จำ user/pass และ setting ต่างๆที่ใช้ในการต่อ internet และ DHCP (แจก IP ให้ clients) ได้อยู่แล้วในตัว วิธีต่อ ก็แค่หา lan มาเสียบจาก adsl router เข้า switch ช่องธรรมดา 1 เส้น และต่อจาก switch เข้า clients อีกเครื่องละเส้น เป็นอันจบเลยครับ ...

แต่ปัญหาอยู่ที่ว่าเซต adsl router ได้รึเปล่าแค่นั้นล่ะครับ ... ลอง screenshot มาแปะแล้วก็ pm ทิ้งไว้ก็ได้นะ ถ้าไม่รู้ต้องเริ่มตรงไหน

Comment

Working...
    X