Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปิด C1E แล้ว แต่ยังวิ่งแค่ 2GHz

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปิด C1E แล้ว แต่ยังวิ่งแค่ 2GHz

E6750 ผม ลองเข้าไป disable C1E แต่ cpu ยังทำงานเหมือนเดิม อย่างนี้มีปันหารึเปล่าครับ ทำงานน้อยวิ่ง 2G ทำมากวิ่ง 2.66G

ช่วยบอกหน่อยครับว่าเป็นเพราะอะไรเพราะของผมเพิ่งซื้อหมดทุกอย่าง จะได้เปลี่ยนได้หากมีอะไรเสีย ช่วยหน่อยนะครับ

Comment

disable ใน TM2 , EIST , VT ให้หมดเลย รับรอง ได้แน่ ^^

Comment

หลังจาก ปิด C1E ก็เข้าตั้งค่าเกี่ยวกับสัญญานนาฬิกากับตัวคูณใน Bios จาก Auto ให้เป็น manual

Comment

ได้แล้วครับ ต้องไปปิด EIST ขึ้นมา2.66 GHz เลย แต่อยากถามว่าปรกติพวกท่าน set ให้เป็นแบบไหนเหรอครับระหว่าง วิ่งเต็มสปีด กับ ประหยัดพลังงาน ผมเองไม่ได้คล๊อกอะไรหรอกครับ แต่มันบูทวินโดว์ช้าไปหน่อยก่อนหน้านี้ พอปรับมาวิ่งแบบเต็มๆ รู้สึกว่าเข้าวินโดวเร็วขึ้นเยอะเลย

Comment

ผมเปิดอะงับ ประหยัดไฟ ลดความร้อนด้วย ช้า ไวต่างกานแค่นิดเดียว รอได้ ^^"

Comment

เป็นความรู้ยิ่งนัก หาคำตอบมานานจะได้เอาไป SET บ้างขอบคุณ GURU

Comment

ผมตั้งโหมดประหยัดไฟไวครับ ถ้าเราเล่นเกมหนักๆมันก็จะปรับขึ้นเอง แต่ถ้าเราใช้งานเบาๆมันก็จะปรับต่ำสุดไป
                cpu+m/b เย็น เสียงพัดลมเบา ค่าไฟถูก อิอิ

Comment

บอร์ดมันเอ๋อๆรึป่าว น่าสงสัยนะเนี่ย

Comment

เปิดดีแล้วครับ ถ้าปิดมันก็จะ 2.66 ตลอด ก็เหมือนมันทำงานเต็มที่ตลอด แถมใช้ไฟเยอะ อีกต่างหาก ทั้ง ๆ ที่ การใช้โปรแกรม หรือการใช้งานของเรา ไม่มากเท่าไหร่ เปลืองทรัพยากรโดยใช่เหตุ ถึงแม้ว่าเราใช้งานหนัก มันก็จะวิ่งขึ้นมาของมันเอง เป็นเรื่องปกติครับ อย่าคิดมาก เหอะๆ สงสาร power suply บ้างเน้อ 55555

Comment

Working...
                    X