Announcement

Collapse
No announcement yet.

Q6600 vs Q9450

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Q6600 vs Q9450

สองตัวนี้ถ้าเข้าไปราคาจะต่างกันมากมั๊ยครับ เพราะดูในเว็บนอก ราคาต่างกันประมาณ 3000 บาท
    แล้วมันคุ้มหรือเปล่าครับกับเงินที่เสียไป 3000 แต่สิ่งที่ต่างกันคือ
    ความเร็ว 2.4 > 2.66
    FBS 1066 > 1333
    L2 Cache 8 MB > 12 MB
    Technology 65 nm > 45 nm
    Power 105 > 95

เครื่องที่ผมจะซื้อใหม่ จำเป็นต้องใช้งาน L2 Cache กับ Memory ครับ เรื่องความเร็วของ CPU ไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่

ถ้า 3000 คุ้ม แล้วมันจะเข้าไทยประมาณตอนไหนครับ (ผมจะซื้อภายในเดือนมีนาคม นี้ครับ)

ขอบคุณครับ

ไม่ค่อยคุ้มนะครับ ตั้ง 3000 เลยเรอะ ! >.<
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ผมว่า สำหลับคนที่ใช้ Q6600 ไม่น่าซื้อนะคับ
      แต่ คนที่ไม่ได้ใช้ คงต้อง Q9450 คับ ผมก็รออยู่มามีนา
      ตอนนี้ใช้ P4 เหอๆ คอมขายไปแล้ว เดียวของใหม่มาราคาตกหวบ
      ผมรอ 3อย่าง บอด X48 เหอๆ Cpu เล็ง Q9450 VGA เล็ง 9800GX2 ดูราคากับความคุ้ม

Comment

.. ผมก็รอเหมือนกัน เพราะต้องการซื้อเครื่องคอม มาใช้ตบแต่งภาพ กับ แต่งเพลงเล่นๆ .. คิดว่า L2 กับ Quad-Core น่าจะช่วยได้เยอะ

Comment

ต้องรอดุราคาตอนเข้าไทยครับ ราคาน่าจะอยู่ประมาณ 13000 หรือเปล่าครับ ?

ถ้าแพงกว่านั้นผมคงไม่เอาแล้วหละ : )

Comment

คุ้มสําหรับคนที่ จะซื้อไหม่ แต่ไม่คุ้มสําหรับคนที่ใช้ Q6600เดิม

Comment

ผมนี่ล่ะ กำลังจะซื้อใหม่พอดี เจอช่วงรอยต่อเข้าไป เล่นเอาลังเลเลย
              (เพิ่งให้ทั่นสมาชิก ช่วยกันจัดเสปกไปไม่กี่วันนี้เอง)

ว่าแต่มีใครเอา Q9450 มาเทสกับการเรนเดอร์ยังครับ พวก 3Ds Max
              ถ้า Q6600 เรนเดอร์ 100 วิ ไอ้ตัวใหม่นี่คาดว่าจะลดได้เหลือกี่วิกันหนอ
              (ผมหาดู ชาร์ต และการเทสต่างๆ มันยังไม่มีอะ)

แต่เพิ่ม 3000 ก็คิดหนักนิดๆแฮะ(จริงก็ดูไม่มากนะ แต่พอรวมเป็น หมื่นสามนี่...)

Comment

ขอเวบมาดูบ้างสิคับ

อยากได้ Q9300 พอแว้ว

Comment

X48 DDR3 นะท่าน ผมว่ามันยังแพงไปอะ DDR3 อะ
                  X38 ก็พอมั่งไม่ ก็ nvidia 750I

Comment

x48 ddr2 ก็มี Rampage Formula ไง

Comment

Originally posted by Archy View Post
                      ผมนี่ล่ะ กำลังจะซื้อใหม่พอดี เจอช่วงรอยต่อเข้าไป เล่นเอาลังเลเลย
                      (เพิ่งให้ทั่นสมาชิก ช่วยกันจัดเสปกไปไม่กี่วันนี้เอง)

ว่าแต่มีใครเอา Q9450 มาเทสกับการเรนเดอร์ยังครับ พวก 3Ds Max
                      ถ้า Q6600 เรนเดอร์ 100 วิ ไอ้ตัวใหม่นี่คาดว่าจะลดได้เหลือกี่วิกันหนอ
                      (ผมหาดู ชาร์ต และการเทสต่างๆ มันยังไม่มีอะ)

แต่เพิ่ม 3000 ก็คิดหนักนิดๆแฮะ(จริงก็ดูไม่มากนะ แต่พอรวมเป็น หมื่นสามนี่...)
                      อยากดู performance เทียบกันครับ เพราะ 3000 นี่เอาไปเพิ่ม MB / RAM ได้เยอะเลย : )

Comment

นี่เลยครับ
                        http://www.tomshardware.com/charts/d...-HDTV,833.html

Comment

Working...
                        X