overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 20 of 20

Thread: คัยใช้บอร์ด ASUS P5KR มั้งครับช่วยวิจารณ์ Sound มันหน่อยครับ

OverclockZone Member matrixxx's Avatar

Smile คัยใช้บอร์ด ASUS P5KR มั้งครับช่วยวิจารณ์ Sound มันหน่อยครับ

คัยใช้บอร์ด ASUS P5KR มั้งครับช่วยวิจารณ์ Sound มันหน่อยครับ
    กะลังรอว่าจะ เล่น 2ZS หรือ X-FI Extream Music ดี
    ตอนนี้ใช้ออนบอร์ดกะ C3 อยู่ครับ

OverclockZone Member passakon's Avatar

ผมใช้ P5KC ไม่ได้ใช้ P5KR แต่ช่วยดันครั้บ............

OverclockZone Member fluzzy's Avatar

ผมใช้ P5K chip sound น่าจะตัวเดียวกัน ALC883 เสียงพอฟังได้ แต่ก็ไม่ถูกใจอะเบสมันฟังแล้วไม่มีพลังเลย

ถ้าข้ามไปใช้ 2ZS กับ X-music มันก็ต่างกันมากอยู่นะครับ

OverclockZone Member Nutte's Avatar
    รามอินทรา-บางนา

Notebook ผมก็ใช้ Chip ALC883 เสียงก็ใสเบสเเน่นใช้ได้เลยครับ ผมว่าเสียงดีกว่า Live 5.1 นะ ผมเปิดเทียบกับ 2ZS โดยใช้ลำโพงเดียวกัน เพลงเดียวกัน ก็ฟังเพราะดี เเต่ 2zs จะใสเเละเเน่นกว่าหน่อย

OverclockZone Member Loghearth's Avatar
    Prince of Songkla University (Hatyai)

สำหรับผมเสี่ยงพอใช้ได้ในระดับหนึ่ง แต่ยังไงก็สู้ SB0100 ไม่ได้ SB0100 ทิ้งไม่เห็นฝุ่นเลยครับ
    ฟังแล้วเสียงไม่มีพลังเลย

OverclockZone Member e20wac's Avatar

ใช้อยู้ ก้อไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องเสียงสำหรับผม
    เพราะดี พลังเสียงถือว่าใช้ได้ในระดับหนึ่ง
    รับได้กะออนบอร์ทคับ

OverclockZone Member sawamura's Avatar

ผมใช้อยู่ครับ ใช้กับ X3 , EACAn A-600II เสียงBass ออกบวมๆ ขาดความหนักแน่น นุ่มลึกเลยครับ ไม่เป็นลูก ไม่กระชับ เสียงกลางก็พอใช้ เสียงแหลมก็พอใช้ได้คับ ผมกำลังจะเปลี่ยนเป็น 2ZS

OverclockZone Member matrixxx's Avatar

ผมได้ 2 ZS มาล่ะครับ
    เสียงมีพลังขึ้นเยอะเลยครับ
    กะลังลองอยู่ครับ

OverclockZone Member scops's Avatar

จะซื้อ Sound Card แพงๆก่อนอื่นซื้อลำโพงก่อนดีก่าถ้าซื้อการ์ด 4000-5000 บาทแต่ถ้าใช้ลำโพงลูกเล็กๆราคาไม่เกินพันเสียงก็ขยะเหมือนเดิมซื้อลำโพงแพงๆจริงๆแล้วก็น่าจะพอนะครับ แล้ว P5KR Driver Sound Onboard ที่ให้มามันปรับเสียงให้หลายรูปแบบมากแล้วถ้าไม่พอใจก็โหลดจาก Net เพิ่มได้อีกเพียบเลย

OverclockZone Member LeoBlaze's Avatar

ผมเปลี่ยนมาใช้ live5.1 ต่างกับonboard P5KRหน่อยเดียวเองถ้าฟังผ่านๆเหมือนกันเตี๊ยะ

พอดีผมเอามาใช้กะ BOse C3 II อ่ะครับ

OverclockZone Member

เห็นท่านโรจน์บอกว่า C5 เข้ากับ ZS2 ได้ดีครับ
    เห็นตัว C5 กับ C3 เสียงไม่ต่างกันมาก โทนเดียวกัน เลยน่าจะเข้ากับ ZS2 ได้ดีเหมือนกันนะ

OverclockZone Member wsxeert's Avatar

ผมไม่ได้ใช้ P5K นะครับ แต่ถ้าเป็น ALC883 อย่างที่ คห. ข้างบนว่า ผมว่ามันพอฟังได้
    วันนึงเกิดนึกคลึ้มซื้อ CT4830 (รุ่นมันเก่าโคตรๆ เห็นมันถูกๆ) มาประชันกับออนบอร์ดระดับ HD (สมัยใหม่)
    ผมแค่เปลี่ยนมาใช้ CT4830(ซึ่งไม่รู้เรียกว่า downgrade รึเปล่า) ก็ต่างเห็นๆแล้ว
    ผมก็ชอบ CT4830 มากกว่านะ เบสโผล่มาเป็นตัวๆขึ้น เสียงมีมิติมากขึ้น
    แสดงว่า รุ่นใหม่ๆ สูงๆ อย่าง 2ZS น่าจะดีกว่าเป็นแน่แท้ (ตามที่คุณ จขกท บอกไปแล้วว่าดีขึ้นจริงๆ)

อย่างผมเนี่ย ตอนแรกเทสด้วยหูฟังต๊อกต๋อยที่ได้มากับมือถือของโซนี่ ฟังไม่เห็นความต่างเท่าไหร่ (เห็นน้อยยย)
    แต่ลองเอามาฟังกับหูฟังอีกอัน (ซึ่งราคาก็คนละระดับกันอะนะ) รู้ซึ่งถึงความแตกต่างครับ ต่างที่ว่าต่างด้วยการเปลี่ยนsoundcardนะครับ ประมาณว่าถ้ามาลองฟังแล้วบอกว่า "ต่างตรงไหนวะ" นี่ ผมคงต้องจับมันผู้นั้นทำท่าไพล์ไดรฟ์เวอร์ เป็นแน่แท้

เผื่อใครเข้ามาอ่าน ก็ขอให้พิจารณาตัวลำโพง/หูฟัง ของท่านก่อนนะครับ ว่ารับได้แค่ไหน บางทีซื้อซาวน์การ์ดดีๆ มา
    แต่หาความแตกต่างไม่ได้ นี่คงเพราะลำโพง/หูฟังของท่าน (แต่โดยส่วนตัวผมฟังจากลำโพงไม่ค่อยเห็ยความต่างง่ะ)
    และหากจะตัดสินใจแทนที่ซาวน์ออนบอร์ดด้วยซาวน์การ์ด ก็ทำเถอะครับ หากท่านมีกะตังเหลือพอ ผมคนนึงล่ะที่มั่นใจว่าการกระทำนั้นให้ผลเป็นที่พอใจแน่นอน ยกเว้นว่าท่าเปลี่ยนจาก ระดับ high-end ไปยัง high-end อันนี้ไม่รับประกันครับ (พวกออนบอร์ดเป็น x-fi ไรเงี้ย)
    Last edited by wsxeert; 18 Feb 2008 at 03:23:42.

OverclockZone Member meekung123's Avatar
    แถวๆสะพานปิ่นเกล้า

ถ้า C3 นี้ ตามที่พี่โรจน์ ได้ลองมา มันเหมาะก่ะ 2ZS มากกว่า X-fiคับผม

OverclockZone Member Vitamine's Avatar

ผมก็ใช้ P5KR อยู่ ใช้กับลำโพง SAAG อะคับ ^ ^" Sound ของมันผมว่างั้นๆแหละคับ เบสไม่แน่น
    (หรืออาจเป็นเพราะลำโพงซัวเถาของผมก็ไม่รู้ 55)

วันเสาร์นี้จะได้ของเทพและคับ จะไปซื้อ Com3 II และคับ แล้วจะเอามาอวดคับ...

ปล. อยากได้ 2 ZS มากครับ หาซื้อไม่ได้ครับ T T

มาเป็นสมาชิก C3 กันครับ แต่หา 2 ZS ให้ได้นะเสียงแน่นดีครับ

OverclockZone Member Vitamine's Avatar

หาได้ที่ไหนล่ะครับพี่น้องครับ ไม่เอา OEM DELL นะครับ อยากได้แจ๊คทองน่ะครับ แล้วท่าน REP บน

ครับ ถามนิดนึงครับ ใช้สายที่เค้าให้มาป่ะครับหรือว่าซื้อเปลี่ยน อยากทราบว่ามีผลแค่ไหนครับเรื่องสายเนี่ย

แล้วท่านเคยใช้ไฟล์เสียงสำหรับเบิร์นลำโพงรึปล่าวครับอยากทำแต่กลัวมากครับ ของใหม่ๆ T T
    Last edited by Vitamine; 20 Feb 2008 at 23:00:08.

ไม่ได้ใช้สายที่เค้าให้มาครับเพราะใช้ DVD ASUS SATA มันไม่มีช่องให้เสียบครับ
    ก้อเคยเปิดนะแต่ไม่ค่อยอยากฟังเท่าไหร่

OverclockZone Member shogun265's Avatar

2zs ที่ขายมีเยอะแยะไปคับ หาดูดีดี เหอๆ ดูหลายๆเวปคับพี่น้อง

OverclockZone Member

ถ้าเน้น 2 channels
    ทุนหนาลองพวก external DAC มั๊ยคับ
    น่าจะดีกว่าพวก sound คอมทั่วๆไปนะคับ

รอท่าน rainbowx มาแนะดีกว่า
    หุหุ

Bookmarks

Bookmarks