Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอนวิธี OC pc ของผมหน่อยครับ AMD 1.1G

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอนวิธี OC pc ของผมหน่อยครับ AMD 1.1G

ช่วยสอนวิธีทำ overclock หน่อยครับ (เอาแบบปลอดภัยที่สุดนะครับเพราะผมมี comp เครื่องเดียวครับ)

เครื่องผมนานมากแล้วครับ เลยอยากลอกทำดู แต่ผมทำไม่เป็นครับ

spec
    CPU Type AMD Athlon XP
    CPU Alias Palomino
    CPU CPU Name AMD A thlon(tm)
    CPU Clock 1100.0 MHz
    CPU Multiplier 11.0x
    CPU FSB 100.0 MHz (original:133MHz)
    Memory Bus 166.7 MHz
    DRAM:FSB Ratio 5:3

cpu cache
    L1 code cache 64 KB
    L1 Data cache 64 KB
    L2 Cache 256 KB

Motherboard Name MSI KT3 Ultra (MS-6380E)

Chipset
    Motherboard chipset VIA VT8367 Apollo KT333
    Memory timings 2-3-3-7 (CL-RCD-RP-RAS)
    Command Rate (CR) 2T
    DIMM1: Kingston K 512 MB PC3200 DDR SDRAM (3.0-3-3-8 @ 200 MHz)

ถ้าอยากรู้อะไรอีกก็บอกผมมานะครับ (ผมไม่รู้ว่าจะต้องบอกอะไรบ้างครับ)
    ขอบคุณทุกท่านครับ

อย่าทำเลยครับ เดี๋ยวมันตาย

Comment

OC ไป ก็ไม่น่าได้เยอะครับ ได้แค่ 100-200 Mhz ครับ

ปล.ถ้าอยากลองก็
      ปรับตัวคูณครับ เพิ่ม Bus ถ้าทำได้ครับ
      ทด Ram ด้วยครับผม ประมาณนี้
      รายละเอียด วิธีการ Set ใน Bios ให้ท่านอื่นมาตอบอีกทีนะครับ

Comment

ไม่น่าทำหรอครับ ว้า...อดลองเลยผมมีเครื่องเดียวซะด้วย
        เอาไว้ถ้ามีอีกเครื่องเมื่อไหร จะมาถามอีกทีแล้วกันนะครับ

ป.ล. ถ้า set bios เครื่องจะดีขึ้นมากไหมครับ ถ้ามันเหมือนกับcpuแล้วคืออัพได้ไม่มาก
        แล้วถ้าอัพแล้วอาจจะทำให้เครื่องตาย ผมก็จะไม่เสียครับ (รอให้มีอีกเครื่องแล้วกันครับ)

ขอบคุณมากครับ (แต่ถ้ามีวิธีที่เพิ่มได้นิดหน่อยแต่ปลอดภัยผมก็ยินดีครับ)

Comment

Originally posted by pilo2b View Post
          ช่วยสอนวิธีทำ overclock หน่อยครับ (เอาแบบปลอดภัยที่สุดนะครับเพราะผมมี comp เครื่องเดียวครับ)

เครื่องผมนานมากแล้วครับ เลยอยากลอกทำดู แต่ผมทำไม่เป็นครับ

spec
          CPU Type AMD Athlon XP
          CPU Alias Palomino
          CPU CPU Name AMD A thlon(tm)
          CPU Clock 1100.0 MHz
          CPU Multiplier 11.0x
          CPU FSB 100.0 MHz (original:133MHz)
          Memory Bus 166.7 MHz
          DRAM:FSB Ratio 5:3

cpu cache
          L1 code cache 64 KB
          L1 Data cache 64 KB
          L2 Cache 256 KB

Motherboard Name MSI KT3 Ultra (MS-6380E)

Chipset
          Motherboard chipset VIA VT8367 Apollo KT333
          Memory timings 2-3-3-7 (CL-RCD-RP-RAS)
          Command Rate (CR) 2T
          DIMM1: Kingston K 512 MB PC3200 DDR SDRAM (3.0-3-3-8 @ 200 MHz)

ถ้าอยากรู้อะไรอีกก็บอกผมมานะครับ (ผมไม่รู้ว่าจะต้องบอกอะไรบ้างครับ)
          ขอบคุณทุกท่านครับ
          ถ้าจะ oc จะต้องอาศัยองค์ประกอบหลายตัวน่ะคับ
          ถ้า 462 ความร้อนที่เกิดขึ้นบริเวณคอร์ สูงมาก...ขนาดไม่ oc ยังร้อนเลย
          เมนบอร์ดไม่สนับสนุนการ oc ด้วย
          ถ้าตอนนั้นผมก็เล่น
          abit nf7-s rev 2
          abit an7

วิธีการ oc สมัย 462 กับสมัยนี้ก็ไม่ค่อยต่างกันนัก หลัก ๆ เลยก็มีการเพิ่ม fsb เข้าไป
          เพิ่มไฟ cpu + ไฟแรม + ไฟ chipset

ปรับ timing แรมสมัยนั้นไม่ค่อยมีผลเท่าไหร่....วัดกันที่แรมล้วน ๆ ...

ถ้าจะ oc จริง ๆ แนะนำให้เปลี่ยนบอร์ดก่อน แล้วค่อย cpu ไปใช้ตัว barton น่ะคับ
          ตัวนี้ L2=512k multiple=11x166@200 ได้
          ต้องถามว่าคุ้มรึเปล่ากับเงินที่เสียไป เอาเงิน 1000 กว่าบาทไปซื้อ 939 ถูก ๆ ดีกว่า...
          วิ่งได้ 300 ทดแรมสักหน่อยแน่ ๆ ตามลายเซ้นเลย

Comment

Working...
          X