Announcement

Collapse
No announcement yet.

บั๊กของ phenom คืออะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บั๊กของ phenom คืออะไร

บั๊กที่เค้าพูดถึงกัน มันเป็นยังไงหรอครับ
    เค้าแก้ได้หรือยัง อยากรู้แค่นั้นแหละครับ

The translation look-aside buffer (TLB) erratum number 298 is an L3 protocol issue which can cause a system hang when running certain client workloads. As I mentioned before, it is EXTREMELY unlikely your readers will be able to create a work load that could trigger this erratum

เกิดจากความผิดพลาดของ L3 เมื่อมีการทำงานอย่างหนัก แต่เกิดยากมากๆ แต่ถ้าเกิดก็เครื่อง hang ไปเลย

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

ถ้าถามว่าเขาแก้ได้หรือยัง ก็ขอตอบว่า

ถ้ามีรุ่นใหม่ออกมาเมื่อไร นั่นหมายความว่าเขาแก้จุดบกพร่องแล้ว

Phenom X4 9500 กับ 9600 ยังอยู่ในกลุ่มที่อาจจะเกิดปัญหา แต่เขาบอกว่าไม่ได้เป็นทุกตัว มันเป็นบางตัวที่เกิดปัญหา แล้วปัญหาจะเกิดก็ต่อเมื่อ OC เกิน 2.4G เท่านั้นถ้าต่ำกว่านั้น ก็บอกได้เลยครับ ว่าแรงงง มากๆ อิอิอิ (เรื่อง OC แล้วแฮ้งค์ เกิดได้กับเครื่องทุกรุ่น เพียงแต่ว่า รุ่นนี้ น้อยไปนิสสสนึง)

Phenom X4 รุ่นใหม่ เช่น 9550 หรือ 9650 และหลังจากนี้ก็ไม่มีปัญหาแล้วครับ

Comment

9550 จะออกเมื่อไหรอ่าครับ

Comment

บัคที่ว่าคือมันทำให้เครื่อง แฮ๊ง ครับ แล้วช่วงเวลาที่อาจจะเกิด ขึ้น คือ ตอนที่ มันทำงาน 100% ทั้ง 4 หัว ครับ

แต่ก็ไม่ใช่ว่า จะแฮ๊ง ทุกครั้ง ที่ ทำงาน 100% ทั้ง 4 หัวน่ะ แค่มี โอกาส ที่จะเกิดขึ้นได้ แถมก็ไม่ได้เป็นทุกตัวด้วย

.... มันก็เหมือน รถยนต์ละน้า 100 คัน มี 1 คันที่มีปัญหา

อีกอย่าง น่ะ x2 กว่าจะใช่ให้มัน 100% ทั้ง 2 หัวก็ต้องเปิดเท่าไรแล้ว ๆ Phenom มัน 4 หัว จะใช่อะไรมันมากมาย ถ้า ไม่ใช่server

ชอบ ก็ ซื้อมาใช้ เถอะ .... เพราะ รู้ทั้ง รู้ว่ามันมี บัคผมก็ยังซื้อเลย ก็ชอบนิ ราคา + คุณภาพที่ได้ก็แสน คุ้มสุด คุ้ม

Comment

Phenom stepping B3 ที่แก้ TLB มาแล้วจะวางขายในช่วงไตรมาศที่ 2 ของปีนี้ครับผม ราวๆเมษา-มิถุนาหน่ะครับ
            แต่จะโชว์ศักยภาพในงาน Cebit ที่เยอรมันเดือนหน้านี้แล

Comment

นานชิบจะซื้อมีนานี้ละ

Comment

อยากลองPhenomจัง

Comment

อืมมมมมม

อยากลองเหมือนกัน

Comment

บอร์ดเดียวนี้ออกไบออสมาแก้แทบทุกตัวแล้วนะครับ

Comment

ไม่ดีเลยแฮะอันตราย
                      Last edited by Amdkiki; 23 Jun 2008, 18:17:06.

Comment

ถ้าผมมีอำนาจพอ ผมจะแบน IP ใครบางคนแต่เผอิญไม่มี....

Comment

Originally posted by eXzato View Post
                          ถ้าผมมีอำนาจพอ ผมจะแบน IP ใครบางคนแต่เผอิญไม่มี....
                          แบนทำไมอะ ผมทำไรผิดหรอ

Comment

ผมพูดลอยๆเฉยๆ อาจจะลองไปปรึกษาผู้มีอำนาจดู

Comment

อย่าแบนเลยนะ - -*

เดวผมใช้ Amd ละอย่าแบนเลย T^T

ปล.โหดจังแฮะ

Comment

Working...
                              X