Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากได้ adobe gamma

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากได้ adobe gamma

ลง cs3 ไม่มีครับ สีเพี้ยนๆทำไงดีครับ

กด Shift+Ctrl+K
    แล้วเข้าไปตั้งเลยครับ ว่าจะใช้โปรไฟล์ตัวไหน

Comment

คือว่าสีหน้าจอมันเพี้ยนๆอะครับ สี shadow เป็นสีแดงทำยังไงอะครับ จะปรับยัง
      Last edited by jackavin; 8 Feb 2008, 09:28:17.

Comment

thank you

Comment

โปรแกรม CMS พวกนี้ เอางี้นะ ลง CS2 อีกตัวก็ได้ครับ มันจะมีโปรแกรม CMS (color management system) ที่เป็นตัว Adobe gamma ให้ แล้วค่อยคาลิเบรทจอแล้วทำเป็นโพรไฟล์ไว้แล้วกันนะครับ ตอนใช้ก็ค่อยไปใช้ CS3 โดยใช้โปรไฟล์ตัวนั้นก็ได้

มันเชิงบังคับเรากลายๆครับ ประมาณว่า มีเงินซื้อซอฟแวร์ CS3 ตัวนี้ คุณก็ต้องมีอุปกรณ์คาลิเบรทหน้าจออีกตัว คู่กัน บังคับกลายๆให้ซื้ออุปกรณ์จูนสีมอนิเตอร์เพื่อเซ็ทเป็นโพรไพล์หน้าจอครับ แต่ผมว่า น่าจะซื้อไว้นะ เพราะจอ LCD จูนลำบากครับ เอารุ่นธรรมดา ก็ให้ผลน่าพอใจดี แต่ถ้า ต้องการแสดงผลแค่หน้าจอ ไม่ได้เน้น output อะไรออกมามาก ก็ เอาแบบที่ผมว่าก็ได้ครับ ช่วยได้เหมือนกัน

จริงๆ พวก CMS ที่เป็นซอฟแวร์ มันก็มีหลายตัวนะ ลองเสริ์จดูครับ แต่ถ้าใช้ตัวนี้คุ้นเคยแล้ว ก็ไม่ว่ากันครับ ใช้ได้เหมือนกัน

Comment

Working...
          X