Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าเอา แอลกอฮอล์ 70% ไปทำเป็น Coolant จะได้เรื่องไหมครับ ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าเอา แอลกอฮอล์ 70% ไปทำเป็น Coolant จะได้เรื่องไหมครับ ?

คือผมอยากลองนำแอลกอฮอล์ ที่ใช้ล้างแผลนั่นแหละครับ ซื้อมาเยอะๆ แล้วเอาไปใส่แทน coolant - น้ำกลั่น จะมีปัญหารึเปล่าครับ
    แบบจะใส่ แอลกอฮอล์ 70% ลงไป ทั้งหมดเลยครับ ไม่ผสมอะไรทั้งสิ้น
    มันจะทำการกัดกร่อนอะไรรึเปล่าครับ
    และแอลกอฮอล์ มันเป็นสารที่นำไฟฟ้ารึเปล่าครับ

มีใครเคยลองเอาแอลกอฮอล์ล้วนๆ เติมแทนน้ำกลั่น-coolant แล้วมั่งครับ เป็นอย่างไรบ้าง

วานผู้รู้ชี้แจงทีครับ
    GLORIOUS PC MASTER RACE
    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

เอลกอฮอลมานกัดยางทำให้รั่วนะครับ คงไม่มีใครทำหลอกครับ

แล้วถ้าเกิดรั่วขึ้นมา หรือถ้าไม่รั่วมานอาจจะละเหยออกมา แล้วความร้อนในเคส ซื้อ ที่cpu ก็คงร้อนมาก อาจจะทำให้ติดไฟได้นะครับ และ แอลกอฮอล70% มีน้ำผสม30% ก็ต้องนำไฟฟ้าแน่นอนครับ เพราะมานไม่ใช่น้ำสริสุท100%
    Last edited by ohm27; 8 Feb 2008, 12:23:51.

Comment

0.0 ไม่มีใครทำหลอกท่าน
      เด๋วมีไหม้

Comment

กัวติดไฟอ่า

Comment

เป็นอันนึงที่ไม่กล้าทำเลยครับ ยกเว้นจะเป็นตัวอย่าง

Comment

เคยลองแล้วจ้า ไม่ได้ผลเท่าไร http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=129639
            ใช้น้ำกลั่นผสมคูลแลนท์ที่หม้อรถยนต์ดีสุด

Comment

อยากเห็นตอนมันติดไฟอะ คงสวย(ซวย)น่าดู

Comment

เค้าไม่เอาอะไรติดไฟง่ายๆมาใช้กับอุปกรณอิเล็กทรอนิคหรอกครับ ในปั้มน้ำมันเค้ายังห้ามใช้มือถือเลย

Comment

เอา alcohol 35% ไหมครับที่บ้านผมเยอะ เอิ้ก อ้วก.....

Comment

ถ้าอยู่ในระบบปิดแล้วใส่ความร้อนเข้าไปมันจะระเหยตัวเร็วมาก

ทำให้ความดันในระบบเพิ่มขึ้น ผลที่ตามมาอาจทำให้ข้อต่อจุดต่อต่างๆมีการซึมเกิดขึ้น

และอาจเกิดการช๊อดได้นะครับ

แต่ถ้าเป็นระบบปิดที่ปิดจริงๆ แบบเช่นใน heatpipe นั้นใช้ได้ครับถ้ายอมเสียเวลาทำนะ

ก็เย็นกว่าในทางทฤษฎีนะครับ หลักการเดียวกับ heatpipe ที่ใช้ๆกันอยู่อ่ะแหละ

แต่แอลฯ มันจุดเดือดสูงกว่าสารใน heatpipe เลยระเหยช้าและทำให้เย็นน้อยกว่าเท่านั้นเองอ่ะครับ

ตอบตรงป่าวไม่รู้ โม้อยู่นานเลย

Comment

หลังจากไปศึกษามาพบว่า จริงๆ แล้ว แอลกอล์ฮอร์บริสุทธ์ไม่นำไฟฟ้านะครับเพราะเป็นสาร์ประกอบ ไฮโดรคาร์บอน ผสมกับน้ำก็ไม่น่าจะนำเพราะน้ำจะนำไฟฟ้าก็ต่อเมื่อผสมกับสารประกอบ ไอโอนิกจำพวกเกลืออ่ะครับ(ข้างบนไม่ชัวนะ แหะๆ)
                      นอกจากนี้พวกสารประกอบ ไฮโดรคาร์บอนนี้เหมาะกับการนำมาใช้ทำสารระบายความร้อนนะครับถ้ามีการบรรจุอย่างถูกวิธีตัวอย่างเช่นในหม้อแปลงไฟฟ้าขนาดใหญ่เค้าก็ใช้น้ำมันนี้แหละครับเป็นตัวระบายความร้อนเพราะนอกจากจะไม่นำไฟฟ้าแล้วยังมีการนำความร้อนที่ดีอีกด้วย ส่วนเรื่องการติดไฟนั้นสารประกอบจำพวกน้ำมันจะติดไฟต่อเมื่อมีออกซิเจนในอากาศสูงกว่า 2% (ในอากาศปรกติมีออกซิเจน 25%)ดังนั้นหากอุปกรณ์เราดีพอสามารถนำก๊าซอย่างอื่นเข้ามาแทนได้ก็จะกันการติดไฟได้(ถังน้ำมันของเรือขนาดใหญ่เค้าจะเอากาศคาร์บอนไดออกไซด์จากท่อไอเสีย มาลดปริมาณออกซิเจนกันการประทุไฟที่เกิดจากไฟฟ้าสถิต)แต่ในเคสของคนส่วนมากคงมีอุปกรณ์ไม่พอกันแน่ๆดังนัั้นผมว่าใช้น้ำกลั่น+ คูลแลน ทั่วไปอ่ะดีแล้ว

Comment

แอลกอฮอล์ มันระเหยง่ายมากเลยหนิครับ มันต้องทำในระบบปิด

Comment

ไม่ทราบเหมือนกันคับ รอผู้รู้ ....

Comment

มันไม่นำไฟฟ้าครับ แต่นำไฟได้เป็นอย่างดี

Comment

...

Originally posted by hil4552 View Post
                              หลังจากไปศึกษามาพบว่า จริงๆ แล้ว แอลกอล์ฮอร์บริสุทธ์ไม่นำไฟฟ้านะครับเพราะเป็นสาร์ประกอบ ไฮโดรคาร์บอน ผสมกับน้ำก็ไม่น่าจะนำเพราะน้ำจะนำไฟฟ้าก็ต่อเมื่อผสมกับสารประกอบ ไอโอนิกจำพวกเกลืออ่ะครับ(ข้างบนไม่ชัวนะ แหะๆ)
                              นอกจากนี้พวกสารประกอบ ไฮโดรคาร์บอนนี้เหมาะกับการนำมาใช้ทำสารระบายความร้อนนะครับถ้ามีการบรรจุอย่างถูกวิธีตัวอย่างเช่นในหม้อแปลงไฟฟ้าขนาดใหญ่เค้าก็ใช้น้ำมันนี้แหละครับเป็นตัวระบายความร้อนเพราะนอกจากจะไม่นำไฟฟ้าแล้วยังมีการนำความร้อนที่ดีอีกด้วย ส่วนเรื่องการติดไฟนั้นสารประกอบจำพวกน้ำมันจะติดไฟต่อเมื่อมีออกซิเจนในอากาศสูงกว่า 2% (ในอากาศปรกติมีออกซิเจน 25%)ดังนั้นหากอุปกรณ์เราดีพอสามารถนำก๊าซอย่างอื่นเข้ามาแทนได้ก็จะกันการติดไฟได้(ถังน้ำมันของเรือขนาดใหญ่เค้าจะเอากาศคาร์บอนไดออกไซด์จากท่อไอเสีย มาลดปริมาณออกซิเจนกันการประทุไฟที่เกิดจากไฟฟ้าสถิต)แต่ในเคสของคนส่วนมากคงมีอุปกรณ์ไม่พอกันแน่ๆดังนัั้นผมว่าใช้น้ำกลั่น+ คูลแลน ทั่วไปอ่ะดีแล้ว
                              ตอบได้เยี่ยมครับ

Comment

Working...
                              X