Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมดับเอง เกิดจากไรคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมดับเอง เกิดจากไรคับ

บางทีเปิดไว้ 4-5 วัน ต่อเนื่องก็ไม่ดับ
    บางทีเปิดไม่ถึง 10 ชม ก็ดับเองครับ

เป็นแบบนี้มาเป็นเดือนแล้วครับ บางทีอาการนี้ก็หายไปเป็นอาทิตย์เลยครับ
    บางทีก็ดับวันละหนเลยครับ
    ลองเช็คอุปกรณ์หมดทุกชิ้นแล้ว มันก็ไม่มีปัญหาอะครับ

spec
    amd x2 3600+ <--- Idle 38c full 45c
    NF6G V-sta <---(up BIOS เป็น 2.20 แล้ว)
    kingston 1G*2 <--- (ใช้คนละชิบกัน Hynix กับ kingston ของแท้ทั้งคู่ครับ ประกัน Ingram ทำดูอัลได้, Benchmark ก็ผ่านหมด)
    HD2400pro <--- Idle 40c full 48c
    HD 80G <---(เช็คแล้วไม่มีแบ๊ด)
    PSU Delux 450W รุ่น31A <---(ซื้อมาเปลี่ยนใหม่หลังจากมีอาการดับเอง)
    ใช้ window XP SP2 ยืมแผ่นแท้ของเพื่อนมาลง

จะเป็นไปได้ไหมครับที่มันเป็นที่สาย POWER ที่เสียบจากเคสที่เมนบอร์ดอะครับ หรือ
    ใช้แรมคนละชิบกันก็เลยมีปัญหา หรือเมนบอร์ดอาจจะมีปัญหา
    หรืออาจจะเป็นที่จุดอื่นที่ผมไม่ได้เช็ค

รบกวนเพื่อนๆช่วยวิเคราะห์ทีครับ ว่าปัญหาคอมดับเองมันเกิดจากอะไรได้บ้าง

ขอบคุณมากๆครับ เฮ้อออ ปวดหัว
    Last edited by AthlonX2_3600+; 8 Feb 2008, 14:28:21.

ช่วยทีครับ

Comment

อยากรู้ครับ

Comment

เปลือยจากเคสเลยครับ ลองทำดู เพราะมีลูกค้าเอามาให้ซ่อมแต่ไม่ใช่อาการที่ว่านะครับ คือเล่นๆอยุ่แล้วดับ จะลงวินโดวใหม่บูทไม่ทันไรก็ดับ แต่พอเอามาประกอบนอกเคส ไม่มีอาการใดๆครับ

Comment

ตามนั้นครับ ลองประกอบนอกเคสดูแต่เคสนี้เท่าที่ผมเจอมาตลอดส่วนใหญ่จะเป็นที่ซัพพลายนะ

Comment

Working...
          X