Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัย CPU Xeon ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัย CPU Xeon ?

มันเป็น CPU สำหรับ sever แล้วมันดีกว่า CPU บ้านๆ ตรงไหนบ้างครับเห็นราคามันแพงหูฉีก ทั้งๆที่ความเร็วก็ไม่ต่างกันมาก ช่วยอธิบายละเอียดด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

Originally posted by zachalich View Post
    มันเป็น CPU สำหรับ sever แล้วมันดีกว่า CPU บ้านๆ ตรงไหนบ้างครับเห็นราคามันแพงหูฉีก ทั้งๆที่ความเร็วก็ไม่ต่างกันมาก ช่วยอธิบายละเอียดด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
    แตกต่างกันที่ราคาคับ ล้อเล่น ก็เรื่อนการทำงานอ่ะคับ CPU Xeon ลองรับการทำงานตลอด 24 ซ.ม. 7วันคับ

Comment

แต่ cpu บ้านๆ เราก็เปิด 24 ชั่วโมงนะ อิอิ
      ผมเปิดมา ไม่รู้กี่ปีแล้ว ตั้งแต่เปิด บอท ragnarok ยันเปิด โหลด bit ตลอด 24 ชั่วโมง

Comment

เดวต้องลอง ถอย Xeon มาเปิด บอท เซฟแรค ซะแล้ว /gg

Comment

CPU บ้านๆเปิดได้แต่พังเร็ว

Comment

ชุดคำสั่งกับการประมวลผล

Comment

Pentium 4 เปิดบอทอาทิตย์ 1 ปิดเครื่องแค่วันอังคาร เปิดบอทตอนช่วงเย็น ๆ ต่อทำแบบนี้มา 3 ปีแล้วยังไม่พัง เลยครับ

Comment

ตาม Rep บนบอกงับ ชุดคำสั่ง กับการประมวลผล ต่างกันงับ...

อีกอย่างคือ Xeon จะมี Hyper Threading ด้วยนะงับ

ps ของแถมงับ อานนี้ Xeon 2 ตัวนะงับ (4 Core * 2 hyper threading) * 2
                Last edited by Teardrop; 14 Feb 2008, 10:40:53.

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                  ตาม Rep บนบอกงับ ชุดคำสั่ง กับการประมวลผล ต่างกันงับ...

อีกอย่างคือ Xeon จะมี Hyper Threading ด้วยนะงับ

ps ของแถมงับ อานนี้ Xeon 2 ตัวนะงับ (4 Core * 2 hyper threading) * 2

แล้ว Hyper Threading ของ Xeon มันแตกต่างกับของบ้านๆ ยังไงอีกครับ

Comment

16Cores !!
                    GLORIOUS PC MASTER RACE
                    May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by Teardrop View Post

Comment

เคยดูในtvมาครับ ก็เขาเอาไมค์ไปถามคนทั่วไปแล้วเขาก็ตอบคำถามให้ มีคนถามว่า ทำไมอุปกรณ์server ถึงแพงกว่าทั่วไป ทำไมไม่ไปซื้อพวกของทั่วไปแรงๆมาทำserverเลยไม่ดีกว่าหรอ? เขาตอบว่า อุปกรณ์it เนี่ยเวลาผลิตจะมีเกรดA B C D E เลย แล้วคัดเกรดแรกๆ A B C มาทำServer ก่อน แล้วก็เพิ่มชุดคำสั่งอะไรเข้าไปให้เหมาะกับการใช้งาน เรื่องความทน ความเสถียรก็อย่างที่บอกเรื่องคัดเกรดนี่แหละครับ แต่ผมก็สงสัยว่า กว่าจะมีถึงขายให้คนธรรมดาเนี่ย เกรดDขึ้นไปเลยหรอครับ เหอๆ ? คงไม่น่าจะขนาดนั้นมั้งครับ น่าจะC มั้ง

Comment

ตอบเรื่อง Xeon
                          ต่างตรงชุดคำสั่งกับการประมวลผลขอรับ (ลอกเค้ามาเนียนๆเลย)

ส่วนเรื่องเกรดของสินค้าไอทีนั้น
                          เพื่อนที่เคยทำบริษัท HDD เล่าให้ฟังว่า
                          เกรด A B เค้าจะขายให้ OEM รายใหญ่ๆ (dell, sony บลาๆ)
                          ส่วนที่เค้าเอามาขายเราส่วนใหญ่จะเป็นเกรด D เด้อ...

Comment

ไม่รู้ดิรู้อย่างเดียวไม่คุ้ม กร๊ากกกกกก

Comment

นิดหน่อย
                              Attached Files

Comment

Working...
                              X