Announcement

Collapse
No announcement yet.

E8200 @ 4 GHz Orthos ไม่ผ่านครับ ช่วยดูที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

หงึก ตอนนี้คาอยู่ที่ 3.2 GHz

RAM 4-4-4-12

Super PI 4 M ผ่าน

ไว้พรุ่งนี้มาต่อ หงึก

Comment

เทส 1mb กับ 32mb ไปเลยครับ

จบด้วย 32mb2หัว cpu ตระกูลนี้ผ่านยากจริง จะได้ไม่ต้องไล่ที่ละmb เสียเวลาตายชักครับ

Comment

ผมว่า super pi ไม่ได้เทสสุดๆจริงๆ นะครับ ทางที่ดีลอง prime หรือ Orthos แหละดีแล้ว (เครื่องผม ที่ 1.50v ลอง pi 4 หัวไม่มีปัญหาเลยนะครับ แต่ prime เดี้ยงครับ ต้องอัด 1.52v ถึงผ่านครับ)จริงๆ แล้วเห็น cpu 4 หลอด 100% ไม่ได้หมายถึง full load จริงๆ นะครับเพราะ การทำงาน cpu นั้นมีหลาย state มากครับเช่น เครื่องผมมักจะเดี้ยงตอนมัน ใช้ FFT ขนาดเล็กในการทดสอบ ซึ่งหมายถึงการทดสอบแบบให้ cpu ใช้พลังงานและมีร้อนสูงสุดซึ่งปรกติถ้า cpu ไฟไม่พอ ก็จะล่มตอนนี้ดังนั้นถ้าจุดที่คุณล่ม FFT มันขนาดเล็กก็แสดงว่าไฟ cpu คุณไม่พอครับ

Comment

ถ้าเลียนแบบจาก e8400 บัส 500 ไฟ CPU น่าจะ1.5 ไฟแรม2.3 นะ
          Last edited by sunserus; 12 Feb 2008, 01:51:04.

Comment

Originally posted by hil4552 View Post
            ผมว่า super pi ไม่ได้เทสสุดๆจริงๆ นะครับ ทางที่ดีลอง prime หรือ Orthos แหละดีแล้ว (เครื่องผม ที่ 1.50v ลอง pi 4 หัวไม่มีปัญหาเลยนะครับ แต่ prime เดี้ยงครับ ต้องอัด 1.52v ถึงผ่านครับ)จริงๆ แล้วเห็น cpu 4 หลอด 100% ไม่ได้หมายถึง full load จริงๆ นะครับเพราะ การทำงาน cpu นั้นมีหลาย state มากครับเช่น เครื่องผมมักจะเดี้ยงตอนมัน ใช้ FFT ขนาดเล็กในการทดสอบ ซึ่งหมายถึงการทดสอบแบบให้ cpu ใช้พลังงานและมีร้อนสูงสุดซึ่งปรกติถ้า cpu ไฟไม่พอ ก็จะล่มตอนนี้ดังนั้นถ้าจุดที่คุณล่ม FFT มันขนาดเล็กก็แสดงว่าไฟ cpu คุณไม่พอครับ
            Prime ผมเทสไงก็ผ่าน แต่ pi1mb กลับเทสไม่ผ่าน ครับ

สำหรับตระกูล E8XXX วูฟเดล ผมบอกได้เลยว่า Superpi32mb 2หัว โหดจริงๆครับ

ส่วน orthos ผมไม่เทสเลยเพราะผมว่ามันไม่จำเป็น

จากของเจ้าของกระทุ้ผมดูแล้วลดไฟ cpu แล้วเพิ่มไฟแรมครับ บัส1000 ผมว่าไฟแรมไม่พอ

8500+3850
            http://forums.overclockzone.com/foru...71#post2027671

Comment

Working...
            X