Announcement

Collapse
No announcement yet.

MSI : จับ E2140 มายัด P35 Neo2 แล้ว OC แค่เบาๆ ให้มันแรงแซงรุ่นใหญ่ สะใจวันรุ่น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MSI : จับ E2140 มายัด P35 Neo2 แล้ว OC แค่เบาๆ ให้มันแรงแซงรุ่นใหญ่ สะใจวันรุ่น

MSI Technical Overclocking : จับ E2140 มายัด P35 Neo2
    แล้ว OC แค่เบาๆ ให้มันแรงแซงรุ่นใหญ่ สะใจวันรุ่น 555+++

ประกาศครับ.... ประกาศ ....ใครมี P35 Neo 2 FIR,P35 Neo3,P35Neo2Platinum อยู่ โปรดฟังทางนี้ครับ

1.โปรดกด Del เพื่อเข้า Bios ด่วนครับ

2.แล้วเข้าไปที่ D.O.T. Menu ครับ

แล้วเรามาเริ่มดันเลยครับ

FSB โปรด Set ไปที่ 400 ด่วน ครับ (ใครแรมดีก็เชิญลากต่อคร๊าบ อิอิ)

V Core โปรด Set ไปที่ 1.5125 V ครับ

Dimm ครับ ผมเอาแร็มบ้านๆเป็นมาตรฐานนะครับ (นิยามของการ OC ของผม)Kingston Chip : Elpida 2.3 V , Hynix 1.8,2.2V แล้วแต่ชอบ , Kingston 2.3 V

(อันนี้ไม่ต้องก็ได้ครับ) แล้วเข้าไปที่ Advance Dram Setting ครับ
    4-4-4-12 ครับ 4 แผงยังผ่านครับ รับรอง

ตั้งที่เหลือ + ไปซัก 2 Step ให้หมด เช่น 1.25 เป็น 1.75 -*-

ตั้ง Pci-E FSB ไปที่ 101 ครับ

ตั้ง Auto Disable PCI Freq เป็น Disble ครับ

OK ครับ ที่เหลือเป็น สัญชาติญานแล้วครับ อิอิ แล้วอย่าลืมกด F10 แล้วออกมาครับ

จะแรงแค่ไหนมาดูกันจะๆครับ

spec ที่ผมใช้ทดสอบวันนี้ครับ

CPU : E2140 Week ไม่เทพ Mo Zink เดิมๆ ไม่โม
    MB : MSI P35 Neo2 FIR
    Ram : Kingston Hynix FPY5 Mod SPD ใน Bios เอาครับ คู่ละ 1230 เอง ซื้อมือ 2 มา อิอิ
    HDD : Maxtor Diamondmax9 : 80 GB ST2 Buffer 8 MB
    VGA : MSI X1650 XT DDR3 256 Bit

เริ่มจาก Vadilator ก่อนครับ เดี๋ยวจาหาว่ามาตุ๋นกัน

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=309850

เอาละนะครับ มาเริ่มดันเลย

Cache Mem ครับผม Performance ระดับเทพจริงๆครับ L1 ไป 1 แสนกว่าๆ

อ่า แล้วเรามาดูดัน ว่ามันจะสู้รุ่นแพงๆได้มั้ย อิอิ

Memoryread ครับ ชนะ E6700 ไป 2 GB / วินาที ครับ 1 นาที ก็คูณเอาครับ อิอิ

Memory read ครับ ชนะ E6700 ไป เกือบ 1 เท่าตัวครับ ชนะ X2 4200+ ไป GB / วินาที ครับ 1 นาที ก็คูณเอาครับ อิอิ

Memory Coppy ครับ ชนะ E6700 ชนะ X2 4200+ ไป เยอะพอตัวครับ

5555+ อันนี้เด็ดครับ Memory latency (การเข้าถึงข้อมูล) ชนะ E6700 ที่ L2 4 MB ซะด้วย

Pi 1 M ได้ที่ 19 วิครับ

เดี๋ยวหาว่า ไม่สเถียร อิอิ Pi 4 M ได้เท่านี้เลย อิอิ

ต่อมาๆๆๆๆๆ มากันเลย
    "CPU รุ่นสูงๆ Process เร็วกว่ามากมาย แบบเห็นๆ ตรงไหน???"

Cpu Queen ชนะ E6700 อีกแล้วครับ และแรงกว่า E6300 เกือบเท่าตัวเลยทีเดียว อิอิ

Cpu Photoworxxx แรงไล่เลี่ยกับ 4 Core เลยทีเดียว 5555 + ++ สะใจเจงๆ

CPU Zlib ชนะ E6700 อีกแล้วครับท่าน และแรงไล่เลี่ยกับ 4 Core เลยทีเดียว

CPU Julia นั้นชนะ E6300 และเกือบเท่า E6700 เลยท่าน อิอิ

CPU Mandel ครับ ชนะ E6700 แบใสๆครับ ไล่ๆไป 70 % ของ 4 Core ที่เซียนด้านนี้อยู่ครับ

CPU Sinjulia ก็ชนะ E6700 อีกแล้วครับท่าน อิอิ ไล่ๆไป 70 % ของ 4 Core อีกแว้ว

เป็นยังไงบ้างครับ CPU ถูกๆก็แรงได้ใช่มั้ยครับ -*-

สำหรับวันนี้ MSI Marketing Team ต้องกราบขอบพระคุณทุกท่านที่ให้ความสนใจใน Product ของเรา ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวกช้ายคร้าบ สวัสดีครับ-*-

ไม่ต้องทำ Bsel Mod ก็ไปได้เลยเหรอครับ ?

Comment

Originally posted by gamersoul View Post
      ไม่ต้องทำ Bsel Mod ก็ไปได้เลยเหรอครับ ?
      ใช่ครับ ผมไม่เคย Bsel และทำไม่เป็นด้วยครับ อิอิ

Comment

สาวก p35 neo2-fr + 2140 ^^

Comment

MSI-P35-Neo2 ทนน เสถียรรร แรงงง สวยย

Comment

ตอนที่ท่านปรับไฟ Vcoreไป1.5v ตัวเลขในไฟไบออสมันสีแดงมั้ยคับ

ของผมสีขาวที่1.3 จาก1.325-1.55v เป็นสีแดงหมดเลยคับ เข้าไปปรับก็ไม่ได้มันจะดับเลยบูทไม่ติด

มีเทคนิคการปรับไฟอะไรรึปล่าวคับ เหมือนบอร์ดมันจะล๊อคไฟ

ของผมรุ่น K9AG NEO2 DIGITAL ขอบคุณคับ

Comment

Originally posted by nu_vios View Post
              ตอนที่ท่านปรับไฟ Vcoreไป1.5v ตัวเลขในไฟไบออสมันสีแดงมั้ยคับ

ของผมสีขาวที่1.3 จาก1.325-1.55v เป็นสีแดงหมดเลยคับ เข้าไปปรับก็ไม่ได้มันจะดับเลยบูทไม่ติด

มีเทคนิคการปรับไฟอะไรรึปล่าวคับ เหมือนบอร์ดมันจะล๊อคไฟ

ของผมรุ่น K9AG NEO2 DIGITAL ขอบคุณคับ

K9AG NEO2 DIGITAL แนะนำให้ Update Bios ตัวล่าสุดครับ จะปรับ HTT Link ได้ -*-

ให้ปรับไปที่ x4 รับรอง OC ไกล อิอิ

Comment

Originally posted by dekdoodee View Post
                K9AG NEO2 DIGITAL แนะนำให้ Update Bios ตัวล่าสุดครับ จะปรับ HTT Link ได้ -*-

ให้ปรับไปที่ x4 รับรอง OC ไกล อิอิ

ผมก็อัพไบออสเป็นเวอร์ชั่น1.5แล้วนะคับ ถ้ามีไบออสตัวไหนที่ปรับได้รบกวนขอลิ้งโหลดทีคับ

Comment

Originally posted by nu_vios View Post
                  ผมก็อัพไบออสเป็นเวอร์ชั่น1.5แล้วนะคับ ถ้ามีไบออสตัวไหนที่ปรับได้รบกวนขอลิ้งโหลดทีคับ
                  ผมส่งเมลปัญหาไปให้ Taiwan แล้วงับ เดี๋ยวเค้าจะส่ง Beta Bios มาให้ครับ -*-

Comment

วิธีนี้ใช้กับ P35 Neo 2 FR ได้มั้ยครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง hardware น่ะครับ เห็นในเว็บของ msi รุ่นนี้กับ P35 Neo 2 FIR อยู่ด้วยกัน ไม่ทราบว่ามันเหมือนกันหรือป่าว

Comment

อยากรู้เหมือนกัน แต่ผมว่าน่าเหมือนนะ

Comment

Originally posted by PSY-chedelicDOser View Post
                        วิธีนี้ใช้กับ P35 Neo 2 FR ได้มั้ยครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่อง hardware น่ะครับ เห็นในเว็บของ msi รุ่นนี้กับ P35 Neo 2 FIR อยู่ด้วยกัน ไม่ทราบว่ามันเหมือนกันหรือป่าว
                        ใช้ได้ครับ P35 Neo2 ทุกรุ่นผ่านหมดครับ

Originally posted by elephanter View Post
                        อยากรู้เหมือนกัน แต่ผมว่าน่าเหมือนนะ

ชัวร์ท่าน อิอิ

Comment

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=311719

2160 ไปม่ายหวายแย๊ว
                          แรมไม่ยอมแล้ว ขืนใจมันไม่ได้แล้ว เด๋วมานงอน

Comment

Originally posted by dekdoodee View Post
                            ใช้ได้ครับ P35 Neo2 ทุกรุ่นผ่านหมดครับ

ชัวร์ท่าน อิอิ
                            ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ อยากไปสอยมาจัง รอตังค์ก่อน หุหุหุหุ

Comment

โอย วันนี้ขอซื้อต่อจากผู้หมวดaki พี่แกเล่นลดให้100เดียวจากราคาเต็ม สุดสัปดาห์ไปถอยมือ1 มาเป็นสาวกmsiบ้างดีกว่า

Comment

Working...
                              X