overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  RSS  

Results 1 to 19 of 19

Thread: ช่วยด้วยครับ เมนบอร์ดร้องเป็นเสียงไซเรน

OverclockZone Member dragontood's Avatar
    เวบส่องกบทั่วโลก

Default ช่วยด้วยครับ เมนบอร์ดร้องเป็นเสียงไซเรน

เมนบอร์ด abit 478 sd ram มองไม่เห็นรุ่น
    cpu 1.8 478
    vga agp 4 x 32mb

ตอนแรกก็ใช้งานอยู่ดีดี มาวันนี้เปิดขึ้นมา มีเสียงหวอไซเรน ตี้..แน้ ตี้..แน้ เสียงเหมือนรถพยาบาล
    เวลาวิ่งอยู่บนถนน แล้วเปิดไซเรน ดังตลอดเวลาไม่หยุด จนเข้าวินโดว์ xp แล้วใช้งานปกติ ก็ยังดังไม่หยุด แต่ก็ยังใช้งานได้ตามปกติ

เช็คอุณภูมิแล้วปกติ ไอเดิ้น 48 ฟูลโหลด 62 ตัง้เตือนที่ 80
    เปลี่ยนแรมดูแล้ว มี 3ตัว ใส่ทีละตัว เป็นทุกตัว
    เหลือการ์ดจอไม่ได้เชค เพราะไม่มีตัวจะเปลี่ยนครับ
    หมดปัญญาแล้วครับ
    ถามท่านๆที่เคยเจอปัณหาแบบนี้เข้ามาช่วยทีครับ เดี๋ยวผมไปปล้ำกับมันก่อน
    ขอบคุณด้วยใจจริงๆครับ สำหรับท่านที่ช่วย ร้อนใจมากๆครับ
    ตอนนี้ใช้เครื่องท่านอื่นอยู่ เดี๋ยวมืดๆจะเข้ามาครับ

OverclockZone Member dragontood's Avatar

ช่วยผมหน่อยนะครับ ร้อนใจมาก ขอบคุณ ทุกๆท่่าน ล่วงหน้า

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

เป็นที่ แรม ป่าวคับ

OverclockZone Member pangpang's Avatar

cpu ใกล้ลาโลกละหล่ะคับ ไม่ก็ซิงค์กับCPUแนบไม่สนิท

OverclockZone Member james101's Avatar

ถ้าไม่เป็นตามที่ท่าน ๆ กล่าวไว้ข้างต้นล่ะก็ ลองเช็คบอร์ดดูคับ อาการคล้ายกับเครื่องเพื่อนผม ยังดีที่ท่านเข้าวินโดวส์ได้ แต่ของเพื่อนผมเข้าไม่ได้เลย แถมร้องเสียงดังอีกต่างหาก

Quote Originally Posted by kgb99 View Post
    เป็นที่ แรม ป่าวคับ
    แรมมีเปลี่ยนครับ ลองแล้วไม่หาย

Quote Originally Posted by pangpang View Post
    cpu ใกล้ลาโลกละหล่ะคับ ไม่ก็ซิงค์กับCPUแนบไม่สนิท
    cpu อันนี้ลองถอดใส่ใหม่ ทาซิลิโคนใหม่ ก็ไม่หายครับ
    cpu ใกล้ลาโลกละหล่ะ <<กลัวจะเป็นอย่างนี้แหละครับ เดี๋ยวลองหาเปลี่ยนดู

ขอบคุณทุกๆท่านครับ ใครเคยมีประสบการณ์ กับอาการนี้ช่วยหน่อยครับ

เดี๋ยวจะมาดันบ่อยหน่อยนะครับ ยังแก้ไม่ได้เลย

OverclockZone Member santi's Avatar

ลงโปรแกรมอาไรที่ใช้เช็คtempอ่ะ

OverclockZone Member jukegroo's Avatar

ไปปิดที่ใน bios ครับ เคยเจอเหมือนกันแต่นานแล้วจำไม่ได้ ลองหาดูครับค่อยๆหา

OverclockZone Member hornetpc719's Avatar

แบบนี้ต้องลองเปลี่ยนครับ ถึงจะชัดเจนที่สุด ก็มีอีกแค่ 2ชิ้นที่น่าสงสัย ก็การ์ดจอ กับตัวเมนบอร์ดเอง..

หรือลองถอดการ์ดจอมาถูยางลบ ปัดฝุ่นทำความสะอาด เคลียร์ไบออส หรือ ล้างเมนบอร์ดให้ใหม่กิ๊กเลยครับ (ล้างน้ำนะครับ สูตรนี้ดี)
    ทำดูก่อนถ้าไม่หาย ก็ต้องเปลี่ยน...

OverclockZone Member Hanaga's Avatar

ผม ก็คนที่ชอบ Abit คับ ท่านลองดูเกี่ยวกับการ์ด
    เซ็ตค่าต่างๆ ในโปรแกรมที่แถมมาซิคับ
    อาจมีค่า อื่นๆที่ทำมห้มันร้องเช่น ไฟ 3.3V 5V 12V
    และอื่นๆ เพราะ Abit เท่าที่ผมใช้มาค่อนข้างละเอียด

OverclockZone Member zerocs's Avatar

เคยเป็นครับ
    แต่บอด ASUS
    CPU ตาย
    เชคง่ายๆ เปิดเครื่องแล้ว CPU ไม่ร้อน(เอามือสัมผัสที่ CPU โดยไม่ใส่ซิง)
    ไม่ต้องเสียเวลาเดาเลยคับ
    เพราะอย่างอื่นโดยมาตรฐานไม่ดังแบบนี้(มั๊ง)

ขอบคุณทุกๆท่านครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ถึงจะว่างทำ
    จะค่อยๆทำตามที่ทุกๆท่านแนะนำมา
    ได้ผลยังไงพรุ่งนี้มืดๆ จะมาบอกกล่าวครับผม

boyro
    Guest

เมนบรอดเสียครับ อาจจะใช้ได้อีกซักระยะ1 โดยการถอดอุปกรทุกอย่างออก แล้วทำความสะอาดบรอดซะ แต่ถ้าเป็นแค่ฝุ่นก็ดีไป แต่ถ้าเป็นที่ตัวชิป หรือ ไอซี ก็ ต้องทำใจครับ

เท่าที่สักเกต ฝุ่นน่าจะมีเยอะนะในช่องเสียบแรม
    หรือไม่ก็มีปัญหาเรื่องไฟ ไม่พอ หรือ สายจาก Power เสียบหลอม ไม่สนิท ลองดูครับ

Quote Originally Posted by boyro View Post
    เมนบรอดเสียครับ อาจจะใช้ได้อีกซักระยะ1 โดยการถอดอุปกรทุกอย่างออก แล้วทำความสะอาดบรอดซะ แต่ถ้าเป็นแค่ฝุ่นก็ดีไป แต่ถ้าเป็นที่ตัวชิป หรือ ไอซี ก็ ต้องทำใจครับ

เท่าที่สักเกต ฝุ่นน่าจะมีเยอะนะในช่องเสียบแรม
    หรือไม่ก็มีปัญหาเรื่องไฟ ไม่พอ หรือ สายจาก Power เสียบหลอม ไม่สนิท ลองดูครับ

ขอบคุณครับ พรุ่งนี้จะลองทำดู

OverclockZone Member

เป็น Mainboard ในตำนานครับ นานถึงจะเจอ 1000 ตัวจะมีหนึ่งตัวครับ rare เลยครับ

OverclockZone Member คิม's Avatar

AI ใน Abit ทำเหตุอีกแล้วกระมั่ง

แก้ไขได้แล้วครับ ขอบคุณทุกๆท่านมากครับ

สาเหตุคือ ต้องเสียบพัดลม 3พิน ซึ่งมีอยู่3ชุดบนเมนบอร์ดตัวนี้ให้ครบทุกตัว ผมเสียบไปแค่ 2ตัว
    คือ ซีพียู กับ ซิสเต็ม1 ซิสเต็ม2 ที่อยู่ด้านล่างแถวที่เสียบสวิทไฟ ไม่ได้เสียบ พอผมลองเอาพัดลม
    ซีพียูเก่าๆเน่าๆไปเสียบเล่นๆดู ผลปรากฎว่าเสียงไซเรนเงียบไปเลย
    เวรกรรมแท้ๆ ปล่อยให้งมโข่งตั้งนาน บอร์ดมันเทพจริงๆ บอร์ดอื่นๆ มีทำแบบนี้มั่งมั้ยเนี่ย

ขอขอบคุณทุกๆท่านครับ ที่เข้ามาร่วมช่วยแก้ไขปัญหานี้ จบแล้วครับ เย้ๆๆ

OverclockZone Member kgb99's Avatar
    พันธุ์ทิพย์ ประตูน้ำ

ยินดีด้วยคับ

Bookmarks

Bookmarks