Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง macbook ก่อนซื้อหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง macbook ก่อนซื้อหน่อยครับ

1.เปิดทีละหลายๆโปรเเกรมโดยที่ไม่เเย่งทรัพยากรของซีพียูได้รึเปล่า คือเเชร์ๆกันไม่กระตุกอะครับ ถึงจะช้าหน่อยก้อเหอะ
    2.เปลี่ยนฮาดดิส ใหม่ได้รึเปล่า
    3.ถ้าเปลี่ยนฮาดดิสเเล้วต้องลง mac os ใหม้เลยใช่มั้ย ให้ที่ร้านทำเลยได้รึเปล่า(เเล้วแผ่น เเม็กออส เราได้มาเป็นของเราเลยใช่มั้ย)
    4.เปลี่ยนเเรมได้มั้ย ใช้เเรมที่ขายตามร้านทั่วๆไปได้รึเปล่า
    5.หน้าจอลาย ตัวบอดี้ลาย เปลี่ยนได้มั้ยครับ
    6.สามารถลงโปรเเกรมเถื่อน แบบ วินโด้ว ได้มั้ย
    7.โปรเเกรมสามัญ ที่ แม็กออสมี มีอะไรบ้างครับ
    8.drive แบบ combo มันต่างยังไงกับ superdriveครับ เเล้วเเบบ คอมโบ สามารถไนท์แผ่น cd vcd dvd ได้มั้ยครับ
    9.สุดท้ายเจอปัญหาอะไรบ่อยๆบ้างครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by dekprik; 10 Feb 2008, 21:30:40.

ตามประสบการ์ณ
    1.เปิดทีละหลายๆโปรเเกรมโดยที่ไม่เเย่งทรัพยากรของซีพียูได้รึเปล่า คือเเชร์ๆกันไม่กระตุกอะครับ ถึงจะช้าหน่อยก้อเหอะ
    หลายๆ โปรแกรมตราบเท่าที่แรมมากพอครับ เพราะแมคจะใช้แรมทั้งหมดของตัวเครื่อง บวกกับ วิชวลเมโมรีจากฮาร์ดดิสก์แล้วใช้วิธี swap ไปๆ มาๆ แต่จะเรียกจากแรมเป็นหลัก ดังนั้น ถ้าแรมคุณมีมากพอก็ไหลลื่นครับ ทั้งนี้ต้องดูโปรแกรมที่เปิดด้วยครับ

2.เปลี่ยนฮาดดิส ใหม่ได้รึเปล่า
    ได้ครับ

3.ถ้าเปลี่ยนฮาดดิสเเล้วต้องลง mac os ใหม้เลยใช่มั้ย ให้ที่ร้านทำเลยได้รึเปล่า(เเล้วแผ่น เเม็กออส เราได้มาเป็นของเราเลยใช่มั้ย)
    ไม่จำเป็นครับ ใช้โปรแกรมถ่ายโอนได้ครับ ชื่อ Carbon Copy Clone

4.เปลี่ยนเเรมได้มั้ย ใช้เเรมที่ขายตามร้านทั่วๆไปได้รึเปล่า
    ได้ครับ

5.หน้าจอลาย ตัวบอดี้ลาย เปลี่ยนได้มั้ยครับ
    ไม่ทราบครับ รอท่านผู้มีประสบการ์ณมาตอบละกันครับ

6.สามารถลงโปรเเกรมเถื่อน แบบ วินโด้ว ได้มั้ย
    ได้ครับ

7.โปรเเกรมสามัญ ที่ แม็กออสมี มีอะไรบ้างครับ
    อ่านว่า แมค โอเอส เท็น นะครับ
    งานออฟฟิศ-iWork,Neo Office,Microsoft Office
    ดูหนัง - VLC
    ฟังเพลง - iTune
    ท่องเน็ต - Safari,Firefox,Opera
    ตัดต่อวีดีโอ - iDVD,iMovie,Final cut pro
    งานกราฟฟิค - Gimp,โปรแกรมของ Adobe
    งาน3D - Maya
    เล่นเกม - Bootcamp แล้วลง XP ฮ่าๆ

8.drive แบบ combo มันต่างยังไงกับ superdriveครับ เเล้วเเบบ คอมโบ สามารถไนท์แผ่น cd vcd dvd ได้มั้ยครับ
    Combo - อ่าน DVD,CD ได้ แต่ เขียน DVD ไม่ได้

9.สุดท้ายเจอปัญหาอะไรบ่อยๆบ้างครับ
    ไม่มีครับ

Comment

ตอบที่เหลือละกันนะ ข้างบนตอบเกือบหมดแล้ว

ทำเองดีกว่าครับ ให้ที่ร้านทำ บางทีก็ไอ้แค่ repair permission/disk ที่ทำเองได้(ง่ายจัง) มันยังให้จ่ายเงินเลยครับ โดนหลอกมาหลายคนแล้ว ถ้าเปลี่ยนก็ลงใหม่ดีกว่าครับ ถ้า clone บางทีก็มีปัญหา

จอ คงไม่ได้ บอดีี้ ได้ เสีย 2 พันกว่าบาท แต่บางร้านบอก top case ไม่ได้ บางร้านบอกว่าได้ ลองดูละกันครับ ร้านไหนไม่เรื่องมากก็ร้านนั้น

ปัญหาที่ user --- ซื้อมาใช้แล้วบอกใช้ยาก ขายทิ้ง ไม่ก็ลงแต่วินโดวส์ (user อะไร ไม่เปิดใจใช้งานเลย)

ปัญหาที่ hardware --- macbook ร้อนง่าย พัดลมชอบดังเวลาร้อน เป็นปกติ แต่คนชอบคิดว่ามันจะเจ๊ง
      bottom case ใช้ไปซักพักแตก แตกเพราะปิดฝาแรงๆ แล้วมันยิ่งเป็นฝาแม่เหล็กอีก ไม่ถนอมมันก็แตกสิครับ วัสดุมันพลาสติกก็จริง ผมชำแหละมันยังไม่ร้าวเลยปีกว่าแล้ว อยู่ที่การรักษาด้วย

ปัญหาที่ software --- บางโปรแกรมใช้กับ leopard แล้วเน่า ใช้ๆไปโปรแกรมดับเอง ค้าง macbook รุ่นใหม่ๆก็รับกรรมไป เพราะถอยไปลง tiger ไม่ได้

Comment

Originally posted by tassapon View Post
        ปัญหาที่ software --- บางโปรแกรมใช้กับ leopard แล้วเน่า ใช้ๆไปโปรแกรมดับเอง ค้าง macbook รุ่นใหม่ๆก็รับกรรมไป เพราะถอยไปลง tiger ไม่ได้
        confirm ข้อความนี้ครับ.

อยากลง Tiger

Comment

Body ของ MAcBookPro เพื่อนผมมันไปเปลี่ยนมา 20000 ครับ MAc Book มัน 90000.- อะ ทำตกทีเสีย 20000

Comment

ขอบคุณครับ กำลังหาซื้ออยู่ ก็เลยเข้ามาอ่านก่อนครับ

Comment

Working...
            X