Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องเล่น mp3 ตัวไหนเสียงแจ่มเหรอคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องเล่น mp3 ตัวไหนเสียงแจ่มเหรอคับ

ช่วยแนะนำทีคับ

แล้วเขาว่า ipod ของ apple เสียงดีกว่า walkman ของ sony เหรอคับ

ขอบคุณมากคับ

เขาที่ว่านี้คือเขาคงชอบเสียง ipod มากกว่า sony ครับ
    เรื่องเสียง ไม่มีใครกำหนดว่าเสียงดีหรือไม่ดี ได้ดีเท่าตัวคุณเอง
    เครื่องเสียงแต่ละชิ้น มีข้อดีข้อเสียหมด ขึ้นอยู่กับว่าะรับข้อเสียของมัน แล้วชอบข้อดีของมันมากกว่าหรือป่าว

ส่วนตัวผมชอบ ipod ครับ ใช้งานง่ายดี เรื่องเสียงก็ไม่ได้ขี้เหล่ เปลี่ยนหูฟังแล้วดีขึ้นเยอะ
    sony ก็ ok แต่ไม่ได้ลองฟังเพลงจริง ๆ จะฟังแต่เพลง test ของมัน เพลง test พี่แกก็แต่งซะเต็มที่เลย
    เวลาไปฟัง แนะนำให้ฟังเพลงจริง ๆ มากกว่าฟังเพลง test นะครับ มันแต่งเสียงเอาข้อดีใส่ เอาข้อเสียออก ฟังแล้วอยากได้ แต่พอได้มาเอาเพลงจริง ๆ ใส่ อาจจะไม่ดีเท่าที่ควร

ดีหรือไม่ดียังไง ตัวคุณเป็นคนกำหนด ไม่ใช่คนอื่น คนอื่นให้ได้แต่คำแนะนำเท่านั้น

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post
      เขาที่ว่านี้คือเขาคงชอบเสียง ipod มากกว่า sony ครับ
      เรื่องเสียง ไม่มีใครกำหนดว่าเสียงดีหรือไม่ดี ได้ดีเท่าตัวคุณเอง
      เครื่องเสียงแต่ละชิ้น มีข้อดีข้อเสียหมด ขึ้นอยู่กับว่าะรับข้อเสียของมัน แล้วชอบข้อดีของมันมากกว่าหรือป่าว

ส่วนตัวผมชอบ ipod ครับ ใช้งานง่ายดี เรื่องเสียงก็ไม่ได้ขี้เหล่ เปลี่ยนหูฟังแล้วดีขึ้นเยอะ
      sony ก็ ok แต่ไม่ได้ลองฟังเพลงจริง ๆ จะฟังแต่เพลง test ของมัน เพลง test พี่แกก็แต่งซะเต็มที่เลย
      เวลาไปฟัง แนะนำให้ฟังเพลงจริง ๆ มากกว่าฟังเพลง test นะครับ มันแต่งเสียงเอาข้อดีใส่ เอาข้อเสียออก ฟังแล้วอยากได้ แต่พอได้มาเอาเพลงจริง ๆ ใส่ อาจจะไม่ดีเท่าที่ควร

ดีหรือไม่ดียังไง ตัวคุณเป็นคนกำหนด ไม่ใช่คนอื่น คนอื่นให้ได้แต่คำแนะนำเท่านั้น
      ตามนั้นน

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post

เรื่องเสียง ipod ก็ ok เพราะพวกนี้มีระบบอย่างนึงคือการแปลงไฟล์ เป็น acc เสียงค่อนข้างดีกว่า mp3 (จริงๆมันก็ไม่ได้ วิเศษอะไรมากเพียงแต่ติดลิขสิทธิ์) แต่การพกพา เครื่องเล่นเพลง ก็มีความภูมิใจไม่แพ้มือถือเหมือนกัน ipod touch เอาห้อยคอเดินไปไหนมาไหน แบบไม่อายใคร เป็นต้น ส่วนผม ใช้ gigabeat ในตำนาน อิอิ ต้องใช้แปลงเป็นไฟล์พิเศษ .sat ครับ เหมือนกัน ลิขสิทธิ์

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
          เรื่องเสียง ipod ก็ ok เพราะพวกนี้มีระบบอย่างนึงคือการแปลงไฟล์ เป็น acc เสียงค่อนข้างดีกว่า mp3 (จริงๆมันก็ไม่ได้ วิเศษอะไรมากเพียงแต่ติดลิขสิทธิ์) แต่การพกพา เครื่องเล่นเพลง ก็มีความภูมิใจไม่แพ้มือถือเหมือนกัน ipod touch เอาห้อยคอเดินไปไหนมาไหน แบบไม่อายใคร เป็นต้น ส่วนผม ใช้ gigabeat ในตำนาน อิอิ ต้องใช้แปลงเป็นไฟล์พิเศษ .sat ครับ เหมือนกัน ลิขสิทธิ์
          ipod touch ผมก็ชอบ แต่ไม่ได้ฟังเสียง แค่ลูกเล่นก็กินใจผมแล้ว ระดับนี้ เสียงคงไม่ขี้เหล่แน่นอน

ปล. ผมไม่เลือกเครื่องเล่นพวกนี้แค่เรื่องเสียง เรื่องเสียงผมให้แค่ 60 % เท่านั้น เสียงดี แต่เครื่องห่วย ลูกเล่นไม่ค่อยมี เล่นได้แต่เพลง หรือลูกเล่นสุดยอด แต่เสียงไม่ได้เรื่อง ผมก็ไม่เอา นั้นคือผมนะครับ แหะ ๆ เวลาเลือกลองด้วยตัวเองดีที่สุด เพราะเข็ดกับคนอื่นเลือกให้มาทีนึ่งแล้ว ขอคำแนะนำแล้วไปลองเองดีกว่าครับ ดีที่สุ๊ดดดดดดดดดดด

Comment

สุดท้ายตัดสินกันตรง headphone

อิ อิ

Comment

ถ้าเน้นคุณภาพเสียงจริงๆ ผมแนะนำให้ลองยี่ห้อ iriver ครับ

Comment

Ipod สำหรับคนไม่ชอบปรับ EQ เพราะยิ่งปรับเสียงยิ่งห่วย พกแล้วสาวมอง
                Meizu พี่น้อง Ipod เที่ยบ Option ดีกว่าเยอะ บางคนว่าเสียงดีกว่า Ipod บางคนบอกไม่ชอบเพราะเป็นของจีน
                Iriver ...

สุดท้ายแล้วแต่คนชอบล่ะครับ ฟังมันทุกอันดูว่า๊ปิ๊ิ้งอันไหน

Comment

เรื่องเสียงนี่ ผมฟังมาทุกยี่ห้อ ชอบโซนี่สุดแล้วอ่ะครับ
                  Iriver Meizu นี่ก็เสียงดีเลย ไครว่าของจีนไม่ดีนี่เถียงสุดใจ
                  แต่ ลงตัวสุด เสียงไช้ได้นี่ผมไช้ ipod ครับ เคยไช้ ไช้อยู่ แล้วจะไช้ต่อไป (แต่อย่าไปยุ่งกะ eq มันนะ อิๆๆ)
                  เอามาฟังกับ แอปเปิ้ลโลเลสไม่ปรับอะไรนี่ ชอบสุดล่ะครับ
                  วิธีการหาเพลง จัดเพลลิส ค้นหาจากชื่อเพลง ชื่ออัลบัม ชื่อศิลปิน ทำไห้สะดวกมากๆ(ยี่ห้ออื่นทำได้ไม่ดีนัก)
                  ถึงแรกๆเราจะงงๆกับการลงเพลง หรืออัฟเฟริมแวร์บ้างก็เถอะ แต่ไช้ๆไป คุณจะรักมัน อิๆๆๆ

Comment

Sony โคตรแพง เมื่อก่อน FM เครื่องละพันกว่าบาท ขนาดแค่เท่าเครื่อง MP3 แต่เสียงเนี่ยสุดยอด เบสมาเป็นต่อนๆเลยครับ เสียงกลางชัดแจ๊วเลย

Comment

ผมชอบไอพอดมากกว่าโซนี่นะครับเนื่องจากความคมชัดของรายละเอียดเสียงค่อนข้างดีกว่าน่ะครับ(ตามความคิดของผมนะ)แต่ที่อยากจะขอติก็คือราคาอุปกรณ์เสริมค่อนข้างสูงนะครับเลยต้องจำใจใช้ครีเอทีฟแทนน่ะครับ อิอิ
                      แต่ยังไงก็ตามขอให้ลงทุนกับหูฟังดีๆจะดีที่สุดครับเอาไว้เผื่อโอกาสหน้าได้เปลี่ยนเครื่องใหม่แล้วเอาหูฟังดีๆไปใช้ด้วยเสียงมันก็จะดีขึ้นเป็นเงาตามตัวน่ะครับ ขอให้มีความสุขกับการฟังเพลงนะครับ
                      Last edited by golfimprezza; 11 Feb 2008, 20:08:20.

Comment

ขอบคุณมากคับเด๋วไปนอนตัดสินใจ

Comment

โซนี่ไม่แพงอย่างที่คิดครับ เเต่ต้องไม่ซื้อที่เมืองไทย เมืองไทยขายตัวที่มันชาร์จไฟได้สองนาทีเล่นได้สองชั่วโมง
                          สามพันกว่า เมกาขายเเค่ 50 dolls~พันเจ็ดพันเเปดรวมภาษีที่นั่น (ที่นั่น ipod ครองเมือง ยี่ห้ออื่นขายทิ้งกันยังกะของเล่นเด็ก)

Comment

ขึ้นอยุ่กับชอบเสียงแนวไหนมากกว่าครับ ขึ้นอยู่กับ เครื่องเล่น 50% หูฟัง 50% ครับ เครื่องเล่นเทพๆ แต่หูธรรมดากากๆเสียงก็ไม่ถูกใจแน่นอน

ถ้าชอบแนวใสๆรายละเอียดเยอะๆ เสียงกลางชัด สูงไม่แหลมไป เบสนิ่ม ก็ต้อง ipod ละครับ ถ้าชอบแนวร๊อคๆเสียงแน่นๆ เบสกระจายเป็นลูกๆก็โซนี่

ถ้าไม่อิงยี่ห้อ หรือมีของแพงๆไว้อวดก็ไปหาพวก iriver iaudio meizu เสียงไม่แพ้ของยี่ห้อดังๆเลยครับ ส่วนตัวผมว่าออกจะคุ้มกว่าด้วยซ้ำ ถ้าเทียบฟังก์ชั่นกับจำนวนเงินที่เสียไป รุ่นที่แนะนำก็มี iriver T10 กับ iaudio cowon D2 ครับ เสียงแจ่ม ปรับ EQ ได้เยอะ ที่สำคัญแบตอึดมาก พวก ipod sony เสียงดีจริง แต่แบตหมดเร็วโคต เบื่อที่จะต้องมานั่งชาร์ต

Comment

Meizu เพราะใช้อยู่ครับ

Comment

Working...
                              X