Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขั้นตอนการทำ Raid และ ติดตั้ง Windows

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขั้นตอนการทำ Raid และ ติดตั้ง Windows

ใช้บอร์ดP35 NEO2-FR
    ฮาร์ดดิส WD 320GB x2

มี2คำถามครับ
    1.Raid กับ AHCI ต่างกันยังไงครับ
    2.มีขั้นตอนยังไงครับ
    -----------------------------------------------
    ผมลองทำตามนี้
    1.ทำ Raid 0 (Ctrl+i)
    2.ลองลง Windows
    2.1.boot from CD
    2.2.check hardware ไปได้ซักพัก ก็ขึ้นจอฟ้า

ลองอีกแบบ
    1.ลง Windows ก่อน
    2.ทำ Raid 0 (Ctrl+i)
    3.ผลปรากฏว่า
    3.1.เข้า Windows ไม่ได้
    3.2.ลองลง Windows
    3.2.1.boot from CD
    3.2.2.check hardware ไปได้ซักพัก ก็ขึ้นจอฟ้า
    ----------------------------------------------------------

สรุปผมทำไม่สำเร็จครับ
    มันต้องทำเยี่ยงไร

มาตอบคำถามตัวเอง เผื่อมีท่านอื่นสงสัยเหมือนกัน
    1.Raid กับ AHCI ต่างกันยังไงครับ
    http://www.intel.com/support/chipset.../CS-012304.htm
    http://www.intel.com/technology/serialata/ahci.htm

Comment

Request ไปให้ฝ่าย Technical อีกท่านตอบให้แล้วครับ

พอดีผมไม่ได้เล่น Rate เอ้ย Raid ครับ -*-

รอซักครู่ท่าน -*-

Comment

Originally posted by Josious View Post
        ใช้บอร์ดP35 NEO2-FR
        ฮาร์ดดิส WD 320GB x2

มี2คำถามครับ
        2.มีขั้นตอนยังไงครับ
        -----------------------------------------------
        ผมลองทำตามนี้
        1.ทำ Raid 0 (Ctrl+i)
        2.ลองลง Windows
        2.1.boot from CD
        2.2.check hardware ไปได้ซักพัก ก็ขึ้นจอฟ้า

ลองอีกแบบ
        1.ลง Windows ก่อน
        2.ทำ Raid 0 (Ctrl+i)
        3.ผลปรากฏว่า
        3.1.เข้า Windows ไม่ได้
        3.2.ลองลง Windows
        3.2.1.boot from CD
        3.2.2.check hardware ไปได้ซักพัก ก็ขึ้นจอฟ้า
        ----------------------------------------------------------

สรุปผมทำไม่สำเร็จครับ
        มันต้องทำเยี่ยงไร
        ขั้นตอนการทำraid แท้
        สิ่งที่ต้องเตรียม
        1. แผ่นwindows OEM จะดีมากไม่ควรใช้แผ่นปรับแต่งใดๆทั้งสิ้น ถ้าได้ ติ้วเด้นจะแหล่มมาก
        2. drive A พร้อมไปโหลด raid driver raid จากเว็บmsi.com.tw ใส่ในdriveA
        3. HDD เหยื่อของความแรงในครั้งนี้
        4. ใจที่พร้อมจะแรง!!

ขั้นตอนทำraid นะครับ
        1 add ปรับใน bios แล้วให้ ช่อง sata ทั้ง2ช่องเป็นmode raid
        2 ตอนบูทอ่านดูดีๆ จะมีกดให้ คีย์เอท คู่raid
        3 boot CD
        4 ตอนเช็ดhardware ต้องกด F6 เพื่อทำraid ให้วินโด้มันรู้จัก
        5 อ่านตามขั้นตอนไปเรื่อยๆจน คีย์raid เสร็จ
        6 ลงwindows ตามปรกติ
        7 พอลงเสร็จต้อง ลงdriver raid อย่างด่วนมิฉนั้นจะไม่สามารถแก้ไขข้อมูลในHDDได้เลย

มีข้อสงสัยสามารถ ถามได้เลยครับผม!!~

Comment

ได้ละคร้าบ ขอบคุณคร้าบ

Comment

วันนี้มีโทรศัพท์ลึกลับเข้ามา
            "สวัสดีครับ คุณโจ้ใช่มั้ย ผมMSI-Sนะครับ เรื่องการต่อเรดที่โพสถามไว้ทำได้รึยังครับ"
            บริการทุกระดับประทับใจจริงๆ
            รักนะ MSI

Comment

Originally posted by Josious View Post
              "สวัสดีครับ คุณโจ้ใช่มั้ย ผมMSI-Sนะครับ เรื่องการต่อเรดที่โพสถามไว้ทำได้รึยังครับ"
              รักนะ MSI

Comment

รักนะ MSI
                ด้วยความยินดีครับผม!!!

Comment

รักนะ MSI
                  มีทีมงานดีๆอย่างนี้ลูกค้ารักตายเลยครับ msi อย่างนี้รุ่งแน่ๆครับ
                  ปีนี้msi มาแรงจริงๆครับ

Comment

เอ่อ รบกวนนิดครับ

ถ้าหาซื้อ Floppy disk drive ไม่ได้แล้ว จะทำ เรด ได้ไหมครับ?

คือมีวิธีโหลดไดรเวอร์เรดโดยไม่ต้องใช้ Fdd หรือเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by XN990 View Post
                      เอ่อ รบกวนนิดครับ

ถ้าหาซื้อ Floppy disk drive ไม่ได้แล้ว จะทำ เรด ได้ไหมครับ?

คือมีวิธีโหลดไดรเวอร์เรดโดยไม่ต้องใช้ Fdd หรือเปล่าครับ?

ขอบคุณครับ

ใช้ OS Vista ซิ ไม่ต้องใช้ driver raid จาก Floppy disk
                      Vista มันมี driver raid

Comment

อุ้ย? บอร์ด dfi ขอจิ๊กก๊อปไว้อ่าน อุๆ

Comment

Working...
                        X