Announcement

Collapse
No announcement yet.

จอดับไม่ทราบสาเหตุน่าจะมาจากอะไรบ้างค่ะ ขอวิธีแก้ไขด้วยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จอดับไม่ทราบสาเหตุน่าจะมาจากอะไรบ้างค่ะ ขอวิธีแก้ไขด้วยค่ะ

คือว่า...ใช้คอมอยู่แล้วจู่ๆจอก็ดำสนิทไปเลย ตอนนี้ที่ทำได้คือกดปิด power supply แล้วเปิดใหม่เลยถึงจะเปิดใช้คอมได้อีกที ใช้ๆไปได้อีกสัก 2 ชม. ก็เป็นขึ้นมาอีกค่ะ อาการแบบนี้จะเป็นจากสาเหตุอะไรได้บ้างค่ะ ? รบกวนขอวิธีตรวจสอบแก้ไขทีนะค่ะ (กดปิดๆเปิดๆบ่อยๆกลัวมานเจ๊งเข้าสักวัน )
    (
    Spec.
    CPU Intel(R)4 3.06 GHz , 504MB of RAM
    M/B ASROCK I945G7
    WindowsXP Pro.2002 SP2

อาการคล้ายกับการ์ดจอเหวอๆ ใช้ออนบอร์ดใช่ไหม

Comment

น่าจะเป็นที่ พาเวอร์ซับพลาย

Comment

บอกว่าจอดับสนิท แสดงว่า Windows ยังทำงานอยู่ใช่มะคับ

ผมเคยเป็นนะ จอดับ แต่คอมยังทำงานอยู่ แบบว่าดับไปเฉยๆ พอ restart ก็กลับมาปกติ จนเกือบจะยกจอไปเปลี่ยนแล้ว....สุดท้าย.....เป็นเพราะ RAM เสียครับ เพราะใช้ไปอีกซักพักเกิดจอฟ้า แล้วพอเปลี่ยน RAM.....จอก็ไม่เคยดับอีกเลย

ดูแล้วมันไม่น่าเกี่ยว แต่เคยเจอมาแล้วอ่ะคับ

Comment

มีเบอร์โทรมั้ยครับเด๋วจะโทรไปบอกว่าเสียตรงไหนอิอิอิ555+(ฮะล้อเล่งน่า)
          ผมก็ว่าตามคุณbeersonicบอกครับ

Comment

การ์ดจออาจจะกำลังลาโลกแล้วมั้งครับ

Comment

ของผมเพิ่งเป็นเหมือนกัน เปิดติดแล้วดับ แต่เครื่องยังทำงานอยู่

เลยลองเอาจอเพื่อนมาเทสดู ว่ามันจะเป็นที่จอหรือที่เครื่อง ปรากฎว่าเปิดติดเฉยเลย

เลยต้องเอาไปเคลม ตอนนี้งยังไม่ได้เลย ต้องเอาโน๊ตบุคเพื่อนมาใช้ ณ เวลานี้

ลองเอาจออื่นมาเสียบดูครับว่าติดไหม จะได้รู้ว่าเป็นที่จอหรือเครื่อง

Comment

Originally posted by ASBK View Post
                อาการคล้ายกับการ์ดจอเหวอๆ ใช้ออนบอร์ดใช่ไหม
                ใช่แล้วค๊า~ ออนบอร์ดหมดเลย

ก่อนหน้าก็มีอีกเครื่องที่อาการคล้ายๆกันแต่ว่า M/B ASROCK 775 DUAL VSTA ตัวนี้เพิ่ง Format แล้วลง WindowsXP อัพเดตล่าสุดไปได้สัก2วัน ยังไม่มีอาการจอมืดดำสนิท (อยู่ในช่วงติดตามผลอยู่อะค่ะ)

Comment

Originally posted by deveruchiza View Post
                  ของผมเพิ่งเป็นเหมือนกัน เปิดติดแล้วดับ แต่เครื่องยังทำงานอยู่

เลยลองเอาจอเพื่อนมาเทสดู ว่ามันจะเป็นที่จอหรือที่เครื่อง ปรากฎว่าเปิดติดเฉยเลย

เลยต้องเอาไปเคลม ตอนนี้งยังไม่ได้เลย ต้องเอาโน๊ตบุคเพื่อนมาใช้ ณ เวลานี้

ลองเอาจออื่นมาเสียบดูครับว่าติดไหม จะได้รู้ว่าเป็นที่จอหรือเครื่อง
                  ลองแล้วค่ะ....ผลคือจอปกติค่ะ

Comment

สงสัยไฟไม่พอ

Comment

http://www.youtube.com/watch?v=JIcqOtg-R5Y
                      Last edited by wisrutk; 24 Feb 2008, 07:38:45.

Comment

จอดับ ต้องไปจับ..ครับ

ล้อเล่งนะครับ

Comment

อาจจะเป็นที่แรมก็ได้ครับ
                          ผมเคยเป็นแบบว่าเปิดเครื่องมาแล้วจอไม่ขึ้นภาพ
                          สุดท้ายก็เป็นที่แรมล องถอดออกมาขัดดูครับ

Comment

เหอๆ..ได้ซะแระ

Comment

ลืมเปิดจอ

Comment

Working...
                              X