Announcement

Collapse
No announcement yet.

ร้านเก้มส์ spec นี้จะมีคนเข้ามั๊ยนี่ วิจารณ์กันหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ร้านเก้มส์ spec นี้จะมีคนเข้ามั๊ยนี่ วิจารณ์กันหน่อย

-cpu amd4000+
    -ram dual 667 1G * 2 = 2G
    -vga พี่spark 7300GT DDR3
    -mainboard asrock aliveng6p
    -monitor 19" wide samsung 940bw

เน้นแรมกับซีพียูครับ การ์ดจอแค่7300 คงเหลือๆ มั้ง อีกซักปีค่อยอัปใหม่ เพราะเท่าทีศึกษามันพอแบบเหลือๆเลยกับเกมส์ออนไลน์อ่ะ ร้านเก่าๆยังใช้พวกfx5200 , fx5500 เลย ตอนแรกเล็ง8600 ไว้แต่คิดว่ามันคงจะเกินไปกับการใช้งานเล่นเกมส์ออนไลน์ แล้วอีกอย่าง ส่วนต่างมันประหยัดเงินได้1600/เครื่องแน่ะ เอาไว้ทำอย่างอื่น

ช่วยวิจารณ์กันหน่อยจ้าขอบคุณครับ

มีแน่นอนครับ ของพวกนี้ต้องคอยอัพบ่อยๆแต่ถ้าเฉพาะเกมส์อนนไลน์ไม่ต้องอัพการ์ดจอบ่อยก้อได้ครับ

Comment

สเป็คแหล่มแล้วครับ
      ทีนี้อยู่ที่การวางระบบ
      เน็ตที่ร้านท่านแล้วครับ
      ว่าจะเนียนและลื่นแค่ไหน

Comment

ไม่เข้าคับ ถ้าในร้านมีเกรียนและเด็กเล็กๆเยอะ เครื่องดีแค่ไหนก็ไม่เข้าด้วยเหตุผลนี้

Comment

Originally posted by shokolez View Post
          สเป็คแหล่มแล้วครับ
          ทีนี้อยู่ที่การวางระบบ
          เน็ตที่ร้านท่านแล้วครับ
          ว่าจะเนียนและลื่นแค่ไหน

ครับ ผมว่าจะติดเน็ตซัก 4เมก 2 เส้น ผมควรวางระบบแบบใหนครับที่มันจะลื่นที่สุด
          แบบ load balance เห็นบางคนบอกว่ามีสะดุด (คอม 20 เครื่องครับ)

Comment

Originally posted by gi_nen View Post
            ไม่เข้าคับ ถ้าในร้านมีเกรียนและเด็กเล็กๆเยอะ เครื่องดีแค่ไหนก็ไม่เข้าด้วยเหตุผลนี้
            ตกใจ งั้นร้านผมห้ามเด็กอายุตำกว่า25 ดีม่ะท่าน

Comment

Originally posted by gi_nen View Post
              อันนี้มีเหตุผลของเขานะ คิดเหมือนกันแต่ไม่แสดงออก เหอะ ๆ

Comment

Originally posted by yeenhothit View Post
                20 เครื่องนี้ คงต้องทำ server นะครับ เพราะถ้า คนเล่น เกมส์ กับ เล่น net พร้อมกัน และหลายๆ เครื่อง net 2mb ก็ไปไม่เป็นนะครับ

ถ้า ทำ net สายเดียว ก็ทำ ipcop ลง Copfilter + Qos แค่นี้ก็น่าจะอยู่แล้วครับ[ แต่20 เครือ่งนี้ผมว่า อย่า เล่นเส้นเดียวดีกว่าครับ
                ****** Copfilter ไว้เก็บ patch เกมส์ Qos ไว้ เปิดท่อ แบ่ง แบนวิท ******

ถ้า 2 เส้น ก็ ทำ มัลติแวน แบบ ออก net 2 เส้น พร้อมกัน สลับสายไปมาเอง auto ถ้าสายใดสายหนึ่งเกิดหลุด
                หรือ ทำ Load Balance หรือทำ Clark connect

แค่นี้ร้านคุณก็เทพแล้ว เพราะ****** จะเล่น spec ไหน ถ้ามีเงิน เท่ากัน เช่นมี คนจะเปิดร้าน 2 คน มีงบต่อเครื่องเท่ากัน
                เครื่องละ 20000 ถ้า เล่น intel กับ amd ก็แรงไม่หนี้กันมากมาย
                แต่ ผมว่า อยู่ที่ server นี้ละครับ

คุณคิดดูละกัน ถ้าร้านคุณ
                เวลาโหลด patch ก็โหลดแค่เครื่องเดียว ไม่ต้องมานั่งโหลดทุกเครื่อง **ยกตัวอย่าง patch Audition สัก 2 patch ใข้เวลาประมาณ 4 นาที
                คุณโหลดเครื่องลูกทิ้งไว้ 1 เครื่องให้ server เก็บ patch ไว้ พอเครื่องลุกเครื่องต่อไปมาเข้า audition เครื่องลูกเครื่องนั้น จะโหลด patch
                ไม่ถึง 2 วินาที

ส่วน Qos ก็คือ การเปิดท่อ เหมือนเราแบ่ง ท่อเป็นท่อ ๆ ให้ เกมส์ กับ net
                ยกตัวอย่างครับ

สมมุติ net คุณ มี 2/1 mb
                แบ่งให้ web Up 200k Dow 300k
                แบ่งให้ DNS Up 10k DNS Dow 10k
                แบ่งให้ FTP Up 200k FTP Dow 300k
                แบ่งให้ เกมส์ แบทเทิลฟิว **อันนี้กิน แบนวิทมาก ต้องแบ่งเยอะหน่อยเพราะถ้า ปิงเกิน 100 โดน Server เตะออกครับ
                เป็น Up 300k Dow 400k [ ถ้าร้านคุณไม่ลง ก็ไม่ต้องทำท่อให้ครับ แต่ร้านผม ลูกค้าเล่นกันแทบทั้งร้าน BF2 นี้ เล่น DotA แล้วก็ BF2 สลับกับ Rag เถื่อน วนอยู่นี้ วัน ๆ ]

แค่นี้ร้านคุณก็เทพกว่า ร้านที่ไม่ได้ทำ server แล้วครับ เล่นเกมส์ไปด้วย โหลดหนังไปด้วยได้ แถมถ้ามีลูกค้า ดู vdo ผ่าน net ก็สบาย ๆ
                เพราะเพิ่ม option ให้ บล๊อค ไฟล์ avi หรือไฟล์ ต่าง ๆ ได้

****** พิมพ์มานาน แค่อยากให้ร้านคุณมีระบบดี ๆ เพราะตอนแรกผมว่ามันไม่จำเป็นเลย แต่เอาเข้าจริง ๆมันมีประโยชน์มาก ******
                แต่ถ้าคุณรู้แล้ว ผมก็หน้าแตก อิอิ
                อ้างอิงจากนี่ครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=130909
                ลองเข้าไปดูเองแล้วกันครับ

Comment

ข้างบนนี้สาระดีมากอ่านเละ ความรู้ดี แฮะๆๆ

Comment

Originally posted by CootLin View Post
                    -cpu amd4000+
                    -ram dual 667 1G * 2 = 2G
                    -vga พี่spark 7300GT DDR3
                    -mainboard asrock aliveng6p
                    -monitor 19" wide samsung 940bw

เน้นแรมกับซีพียูครับ การ์ดจอแค่7300 คงเหลือๆ มั้ง อีกซักปีค่อยอัปใหม่ เพราะเท่าทีศึกษามันพอแบบเหลือๆเลยกับเกมส์ออนไลน์อ่ะ ร้านเก่าๆยังใช้พวกfx5200 , fx5500 เลย ตอนแรกเล็ง8600 ไว้แต่คิดว่ามันคงจะเกินไปกับการใช้งานเล่นเกมส์ออนไลน์ แล้วอีกอย่าง ส่วนต่างมันประหยัดเงินได้1600/เครื่องแน่ะ เอาไว้ทำอย่างอื่น

ช่วยวิจารณ์กันหน่อยจ้าขอบคุณครับ
                    ถ้าจะลงทุนที่เห็นผลจริงๆ ผมจะใชแรม 1 กิก แล้วเอางบแรม 1300 ที่ลดลงไป ไปใส่ การ์ดจอ 8600gt ตัวละ3500 ดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                      ถ้าจะลงทุนที่เห็นผลจริงๆ ผมจะใชแรม 1 กิก แล้วเอางบแรม 1300 ที่ลดลงไป ไปใส่ การ์ดจอ 8600gt ตัวละ3500 ดีกว่าครับ

เอาไงดี เอาเงินจากแรมมา700 แล้ว+เพิ่มอีก 900 เล่น8600 แบบนั้นหรอครับ ทุนเพิ่มมาเกือบ20000 เลยน่ะครับ

Comment

Originally posted by elec2499 View Post
                        ข้างบนนี้สาระดีมากอ่านเละ ความรู้ดี แฮะๆๆ

มีสาระมากเลยครับโดยเฉพาะเรื่อง Clark connect

Comment

X2 4000+ JIB 2100
                          ASROCK ALIVE NF6-VSTA JIB 1600
                          RAM ROX667 512x2 COM7 700
                          HDD SAMSUNG ถูกสุด 80G 1400
                          CASE GEVIEW 1200
                          PCI-E GF8600GT 3500
                          LCD 19 ACER 6200

16800 เมาส์ คับอร์ด 500 ครับ

ถ้าจะเปิดร้าน ต้อง เช็คราคา เพื่อลดต้นทุนให้มากที่สุดครับ เช็คมันทุกที่ทุกร้าน เลยครับ ผม โทรเข้าไป ถามเข้าเลยครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                            ถ้าจะเปิดร้าน ต้อง เช็คราคา เพื่อลดต้นทุนให้มากที่สุดครับ เช็คมันทุกที่ทุกร้าน เลยครับ ผม โทรเข้าไป ถามเข้าเลยครับ
                            ผมเคยเห็นบางร้าน รับเหมาประกอบคอม ยกชุด
                            คงจะได้ราคาถูกลงไปอีกหน่อยครับ อย่างที่ท่านวิกรว่าครับ
                            ลองไปคุยกับที่ร้านเลยครับ เราซื้อเยอะน่าจะได้ราคาที่ถูกลงมาอีกไม่มากก็น้อย

Comment

X2 4000+ JIB 2100
                              ASROCK ALIVE NF6-VSTA JIB 1600
                              RAM ROX667 512x2 COM7 700
                              HDD SAMSUNG ถูกสุด 80G 1400
                              CASE GEVIEW 1200
                              PCI-E GF8600GT 3500
                              LCD 19 ACER 6200

16800 เมาส์ คับอร์ด 500 ครับ

มี LCD 19 ด้วย คุ้ม

Comment

Working...
                              X