Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่อง การติดตั้ง เกมส์หรือโปรแกรมต่างๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่อง การติดตั้ง เกมส์หรือโปรแกรมต่างๆ

อยากถามว่า การที่ติดตั้งเกมส์หรือโปรแกรมเสริมๆ ต่าง จำเป็นต้องติดตั้งไดร์ฟ C:

(ไดร์ฟเดียวกับวินโดร์) เสมอไปหรือไม่ครับ สงสัยครับ

ถ้าติดตั้งอีกไดร์ฟนึงที่เราเอาไว้เก็บแต่ข้อมูล จะมีผลเสียอะไรไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะคร๊าฟ

ของผมลงไว้ไดร์ซีอย่างเดียวเลย แล้วก็โกสต์เก็บไว้

Comment

ทำได้ครับ และจะเร็วกว่าเดิม ถ้าเรียกใช้โปรแกรมหรือเกมส์นั้นๆ ถ้าเป็นไดรว์ที่เป็นดิสคนละลูกกัน..

วันนี้ผมไปซื้อ WD 160GB 2ตัว จะมาทำ Raid 0 จะเรียกพลังกลับมาหลังจากไม่ได้ใช้ไป ปี1
      Last edited by hornetpc719; 11 Feb 2008, 16:32:37.

Comment

ไม่จำเป็นนะครับ จะลงที่ไหนก็ได้เพียงแต่การลง ที่ไดร์ว C นั้นเพื่อเปฝ้นการง่ายต่อการเรียกใช้งานโปรแกรมต่างๆครับ เพราะ windows จะ defult ไว้ที่ไดร์ว C:\program file\ ครับ เพื่อความเป็นระเบียบและง่ายต่อการเรียกใช้งานโปรแกรม หากลงไว้ที่ไดร์วอื่นก็ได้เหมือนกัน แต่เมื่อไหร่ที่วินโวส์เจ๊ง(ถูก fotmat) ไฟล์เหล่านั้นก็คือไฟล์ ขยะดีๆนี่เองเนื่อง จาก process ที่เคยมีไม่สามารถไปรันโปรแกรมได้ มันจะขึ้น re install เท่านั้นแล ส่วนเกมส์ บางเกมส์จะยังเล่นได้ปกติครับ ยังไม่เคยมี ข่าวเรื่อง hd เจีงเนื่องจากลงหลาย ไดร์วครับ ขนาดผมลง windows ไดร์วนึง และ linux ไดร์นึง ยังฉิวๆเลยครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากเลยครับ ขอถามอีกนิสครับ ว่าแต่การโกส คืออะไรครับ

Comment

ลงไว้ต่างไดรฟ์ได้ครับ

จะปัญหาก็คืออย่างที่คุณpongpangnaja ว่าไว้ ก็คือ ถ้าลงวินโดว์ใหม่ ไฟล์โปรแกรมในไดรฟ์อื่น มันก็จะใช้ไม่ได้

เพราะมันจำค่าการติดตั้ง ลงไปใน registry ใน ไดรฟ์ C ที่ลงวินโดว์อยู่ดีครับ ถ้าจะฟอแมต สำรอง registry ไว้ก็ดี อาจช่วยได้

โกส เป็นการสำรองข้อมูลในไดรฟ์ แบบ ทั้งไดรฟ์ , เราสามารถโกสใส่แผ่น CD , DVD หรือ ไดรฟ์ต่อไดรฟ์ ได้ เผื่อเอาไว้ลงครั้งหน้า

ที่ใช้อยู่ ก็ นอร์ตั้น โกส ,มันจะช่วยประหยัดเวลาได้มาก เช่น ลงโปรแกรมในคอม 60 เครื่อง สเปคเดียวกัน เราจะไม่มานั่งไล่ลงทีละเครื่องครับ

เราก็จะลงไว้เครื่องเดียว ให้ครบสมบูรณ์ แล้วโกสผ่านแลน ไปที่เครื่องอื่น ๆ เลยครับ เหมือนกันหมด

Comment

Originally posted by Sakuder View Post
              ลงไว้ต่างไดรฟ์ได้ครับ

จะปัญหาก็คืออย่างที่คุณpongpangnaja ว่าไว้ ก็คือ ถ้าลงวินโดว์ใหม่ ไฟล์โปรแกรมในไดรฟ์อื่น มันก็จะใช้ไม่ได้

เพราะมันจำค่าการติดตั้ง ลงไปใน registry ใน ไดรฟ์ C ที่ลงวินโดว์อยู่ดีครับ ถ้าจะฟอแมต สำรอง registry ไว้ก็ดี อาจช่วยได้

โกส เป็นการสำรองข้อมูลในไดรฟ์ แบบ ทั้งไดรฟ์ , เราสามารถโกสใส่แผ่น CD , DVD หรือ ไดรฟ์ต่อไดรฟ์ ได้ เผื่อเอาไว้ลงครั้งหน้า

ที่ใช้อยู่ ก็ นอร์ตั้น โกส ,มันจะช่วยประหยัดเวลาได้มาก เช่น ลงโปรแกรมในคอม 60 เครื่อง สเปคเดียวกัน เราจะไม่มานั่งไล่ลงทีละเครื่องครับ

เราก็จะลงไว้เครื่องเดียว ให้ครบสมบูรณ์ แล้วโกสผ่านแลน ไปที่เครื่องอื่น ๆ เลยครับ เหมือนกันหมด
              ขอบคุณมากเลยครับ ผมเพิ่งรู้นะครับเนี้ย

ถ้าอย่างนั้นถ้าผมจะทำการเปลี่ยน HDD แล้วไม่อยากเสียเวลามานั้งลงโปรแกรมใหม่เนี้ย

ก็โกสไดร์ฟซีไว้ได้เลย

ขอบคุณครับ

Comment

โกสhdไปhdอีกลูกอย่างไร มีcdนอร์ตั้นโกสแล้วครับ

โกสhddไป hdd อีกลูกอย่างไร มีcdนอร์ตั้นโกสแล้วครับ อยากทราตั้งแต่ขั้นตอนแรกเลยนะครับ

Comment

Working...
                X