Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนด้วยค่ะ เครื่องกระตุก - -"

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนด้วยค่ะ เครื่องกระตุก - -"

CPU: Pentium4 - 3.06GHz
    Mainboard: Asus P5VD2-MX
    VGA: NVIDIA GeForce 7300GS
    Ram: 1 GB (512*2)
    Windows XP SP2

--------------------------

เปิด winamp ฟังเพลง mp3 ก็กระตุกแล้วค่ะ แต่กระตุกเป็นพัก ๆ นะคะ ไม่ได้กระตุกถี่
    เวลากระตุกจะมีเสียงเหมือนพัดลม วื๊ดดดด ดังกว่าปกติด้วยค่ะ

ไม่แน่ใจว่าพัดลม CPU หรือว่าพัดลมตัวเครื่อง
    เวลาเล่นเน็ตบางครั้งก็จะมีอาการค้างไปพักนึงด้วยค่ะ

ตอนแรกคิดว่าเป็นเพราะ HDD เลยเปลี่ยนเป็นแบบ Serial ดู ก็เหมือนจะดีขึ้นนิดนึง แต่ยังมีอาการกระตุก และค้างอยู่ค่ะ

จะว่าเครื่องไม่แรงพอ ก็ไม่น่าใช่ เพราะแค่ฟังเพลงอย่างเดียวยังกระตุกเลย งงแล้วค่ะเนี่ย
    ไม่แน่ใจว่าจะเกี่ยวกับ PSU จ่ายไฟไม่พอด้วยหรือเปล่า

สแกนไวรัสครับ

หรือจะให้ดี ลงวินโดว์ใหม่ครับ

Comment

เช็ค ว่า CPU ทำงาน กี่% และลองเช็คความร้อนดูครับ

Comment

ตอนมันกระตุก คลิกขวาที่ทาสก์บาร์หรือกด Ctrl+Alt+Del เพื่อเรียก Task Manager ขึ้นมาแล้วสังเกตดูที่แท็บ Processes ว่าตัวไหนใช้ซีพียูไปเยอะๆ ตัวนั้นแหละ น่าจะเป็นสาเหตุให้เครื่องกระตุก คลิกเลือกแล้ว End process มันซะ

Comment

ตอนเปิด winamp วิ่งประมาณ 2-10% แต่ช่วงที่กระตุก ขึ้นไปที่ 22-39% ค่ะ แล้วตอนเปิดโปรแกรม winamp ช่วงก่อนที่จะเล่นเพลง cpu ขึ้นไปที่ 50% จากปกติประมาณ ไม่เกิน 10%

ใน Windows Task Manager ขึ้นว่าตัว System Idle Process ใช้ CPU 89-99 อะค่ะ มันขึ้น ๆ ลง ๆ อย่างนี้ตลอดเลย

Comment

Originally posted by ppwap View Post
            ตอนเปิด winamp วิ่งประมาณ 2-10% แต่ช่วงที่กระตุก ขึ้นไปที่ 22-39% ค่ะ แล้วตอนเปิดโปรแกรม winamp ช่วงก่อนที่จะเล่นเพลง cpu ขึ้นไปที่ 50% จากปกติประมาณ ไม่เกิน 10%

ใน Windows Task Manager ขึ้นว่าตัว System Idle Process ใช้ CPU 89-99 อะค่ะ มันขึ้น ๆ ลง ๆ อย่างนี้ตลอดเลย
            โดยไวรัสเปล่า อาการหน้าสงสัย ครับ

Comment

ลองเดานะ ผมคิดว่าเครื่องอาจจะขาดการดูแลเป็นเวลานาน
              อย่างเช่น ไม่เคยดีแฟค ไม่เคยดิสคลีนอัพ ไม่เคยสแกนไวรัส+สปายแวร์
              ถ้าไม่เคยทำข้างบนนี่สักอย่าง ก็ไม่แปลกที่เครื่องจะกระตุกคับ
              เอาง่ายๆ แค่ลองแสกนไวรัสกับสปายแวร์ แล้วก็ดิสคลีนอัพแค่นี้ก่อน แล้วก็ว่ากานอีกที
              ถ้าให้ดีกว่านั้น หาพวกโปรแกรมแก้ไขรีจิสตี้ ที่เสียหายมาใช้ด้วยก็ดี

แล้วที่ตกใจว่าทำไมเวลาเปิดโปรแกรม cpu ทำงานขึ้นไปเยอะเรื่องธรรมดานะคับเวลามันเรียกโปรแกรม

Comment

Originally posted by comeng View Post
                ลองเดานะ ผมคิดว่าเครื่องอาจจะขาดการดูแลเป็นเวลานาน
                อย่างเช่น ไม่เคยดีแฟค ไม่เคยดิสคลีนอัพ ไม่เคยสแกนไวรัส+สปายแวร์
                ถ้าไม่เคยทำข้างบนนี่สักอย่าง ก็ไม่แปลกที่เครื่องจะกระตุกคับ
                เอาง่ายๆ แค่ลองแสกนไวรัสกับสปายแวร์ แล้วก็ดิสคลีนอัพแค่นี้ก่อน แล้วก็ว่ากานอีกที
                ถ้าให้ดีกว่านั้น หาพวกโปรแกรมแก้ไขรีจิสตี้ ที่เสียหายมาใช้ด้วยก็ดี

แล้วที่ตกใจว่าทำไมเวลาเปิดโปรแกรม cpu ทำงานขึ้นไปเยอะเรื่องธรรมดานะคับเวลามันเรียกโปรแกรม
                เห็นด้วยครับ

Comment

สงสัยฮีตซิ้งค์จะสกปรกนะครับ..

Comment

Working...
                  X