Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับ AMD Athlon 64 3200+ VS Intel Platium D 925 3.0G ไหนแรงกว่ากัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความคิดเห็นเกี่ยวกับ AMD Athlon 64 3200+ VS Intel Platium D 925 3.0G ไหนแรงกว่ากัน

ตอนนี้ผมกำลังใช้
    Intel Platium D 925 3.0Ghz Dual-Core ทำงานพอไปได้
    ผมใช้แรมของ Kington 1GB*2[667] บน P5VD2-MX รู้สึกประทับใจ แล้วจู่ๆวันนึงผมได้ประกอบเครื่องให้เพื่อนด้วย AMD Athlon 64 3200+ แรมของ Kington 512MB [667] บน ALiveNF6G-VSTA อ่า

ผมลองติดตั้ง Windows XP ตัวเดียวกันกับที่บ้านแล้ว TEST ด้วยโปรแกรม Cpumark99 ผลปรากฏว่า Intel Platium D 925 3.0Ghz ของผมได้แค่ 162 คะแนน แต่ว่าเจ้า Athlon 3200+ ได้ถึง 232 คะแนน ซึ่งทำผมช็อคเหมือนกาน เพราะว่าผมทั้ง Dual Core + แรมอีก 2 GB แล้วคะแนนถึงไม่ถึง Athlon

สรุปแล้ว Single-Core มันแรงกว่า Dual-Core หรอ?
    แล้วอันไหนมันแรงกว่าจริงๆแล้ว

ป.ล. ยังไม่ได้ TEST ใน 3D Mark เลย เพราะผมคิดว่าคงเหมือนกาน ผมใช้ XFX Geforce 8800GTS อ่าทั้งสองเครื่องเยย

ความแรง ของ CPU แต่ละตัว จะถูก ถึงความสามารถที่แท้จริง ขึ้นมาได้ ต้องขึ้นอยู่กับ งานที่นำนั้นๆครับ
    บางที่ โปรแกรมเทส ก็ไม่สามารถบอกอะไรได้มากครับ เอาง่ายๆ 99 วัดจาก CPU แต่ หัวเดียว วัดไงก็สู้ 3200+ ไม่ได้หรอกครับ ยิ่ง ตระกูล P4 PD นี้ ตาย โปรแกรม 99 ทุกตัวครับ ลองทำงาน พวกตัดต่อดูครับ 2 หัวจะแสดงความสามารถออกมาทันทีครับ

อยากไปยึดกับ โปรแกรมวัดมากครับ จะไม่สบายใจครับ

ใช้งานแล้วไม่ทำให้หงุดหงิด ใจ ผมว่า ก็แรงแล้วครับ

Comment

สรุปแล้วผมต้อง Move หลับไป Platium D ช่ายมะครับ ?

Comment

แรงที่โปรแกรม Single Core แต่อาจจะแพ้ที่ DualCore ครับแต่ถ้ารอง Render 3D ดู ถ้า Athlon เร็วกว่า แสดงว่า
        2Core สู้ 1Core ไม่ได้ ลองดูสิ

Comment

อย่าเลยครับ ผมดูการ์ดจอแล้ว เครื่องนี้คงไม่ได้เกินมาเพื่อตัดต่อแน่ครับ เอามาเล่นเกมส์มากกว่า 3200+ ดีกว่าครับ

Comment

Working...
          X