Announcement

Collapse
No announcement yet.

มี XFX 8800 GT 512 Mb G92 เปลี่ยนไปเล่น Sapphire 3870 คุ้มไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มี XFX 8800 GT 512 Mb G92 เปลี่ยนไปเล่น Sapphire 3870 คุ้มไหมครับ

พอดีอยากลองย้ายค่ายดู เพื่อสัมผัสกับภาพอันสวยงามของ ATi จะคุ้มไหมครับเนี่ย XFX แพงงกว่า Sapphire อยู่แล้ว พอดีมีคน อยากขอแลกแล้วเพิ่มตังค์ให้อ่ะครับ ใครเคยใช้ ทั้ง สองอันช่วยวิจารณ์ทีครับ XFX Core clock 600 Mem 1800 MHz กับ Sapphire 3870 Coreclock 775 Mem 2252 Mhz ทำไมตัวเลขของ Ati มันสูงกว่าแต่ถูกกว่าอ่ะ เน้นเล่นเกมส์อ่ะครับ แต่เขาว่าประสิทธิภาพพอกัน XFX เล่นเกมส์ลื่นกว่านิดหน่อย แต่ตอนนี้อยากสัมผัสภาพสวยๆดูบ้าง เพราะใช้จอ 22 นิ้วอยู่อ่ะครับ Resolution ได้ถึง 1680*1050 อ่ะครับ

ถ้ายังไม่อยากปวดหัวกับไดร์เวอร์ เล่น8800ไปเถอะคับ

คนที่เล่นATI มีแต่คนใจรักเท่านั้นคับ เพราะปัญหาเยอะพอสมควร

ถ้าคุณยอมรับกับปัญหาต่างๆได้ก็มาเล่นATIได้เลยคับ

Comment

ปัญหาต่างๆของ Ati คืออะไรหรอคับ ผมยังไม่เคยเล่น แล้วก็คิดจาย้ายเหมือนกันคับ แต่พอมาเจอท่านพูดแบบนี้ผมก็เลยอยากทราบอ่ะคับ

Comment

ถ้าไม่อยากปวดหัว ก็เล่น 8800GTS G92 เหมือนเดิม ดีแล้วครับ
        (แรงอยู่แล้ว)

เล่นเกม 8800GTS(G92)เจ้าตัวนี้ ดีกว่า 3870 ปัญหาไดร์เวอร์ เยอะแยะ

ภาพไม่แตกต่างกันมากมายหลอกครับ
        (แล้วแต่สายตาคน)

ถ้าจะเล่นเกม ในใจ เชียร์ 8800GTS G92 อยู่ครับ

ปล.ถ้าลองหากระทู้เก่าๆดู จะเจอท่านเกจิทั้งหลาย
        เถียงกันเรื่องความสวย ระหว่าง ATI กับ Nvidia อยู่ครับ
        Last edited by onizika01; 11 Feb 2008, 22:34:35.

Comment

ใช่ปัญหาเรื่อง Driver เปล่าครับของ ATi อัพเดตบ่อย

Comment

Originally posted by TheW07 View Post
            ปัญหาต่างๆของ Ati คืออะไรหรอคับ ผมยังไม่เคยเล่น แล้วก็คิดจาย้ายเหมือนกันคับ แต่พอมาเจอท่านพูดแบบนี้ผมก็เลยอยากทราบอ่ะคับ

ส่วนใหญ่จะเป็นที่ไดร์เวอร์คับ ATIมันลูกเมียน้อย เกมที่เขาพัฒนาออกมา ค่อนข้างจะเอนเอียงไปทาง

NVIDIA มากกว่าคับ จึงทำให้มีปัญหากับการเล่นเกมบางเกมที่NVIDIAเป็นสปอนเซอร์ในการผลิต ต้องอัพเดทไดร์เวอร์อยู่ตลอด

ATIค่อนข้างจะเรื่องมากกับไดร์เวอร์คับ เกมบางเกมก็แรงสู้เขาไม่ได้ เพราะเจ้าของผลิตเกมให้รองรับชิพจากNVIDIA

Comment

ปัญหาคือไดร์เวอร์ ถูกต้องเเล้วคราบ

Comment

ตามนั้นครับ จะเล่น ATI ต้องใจรักด้วย ถ้าทนกับปัญหาต่างๆได้ ท่านจะพบมนต์เสน่ห์แห่งพลังการ์ดสีแดง

ปล. พูดไปงั้นล่ะ ใช้มาตั้งนานแล้วผมยังไม่เจอปัญหาไดรเวอร์อะไรมากมายเลยนะครับ นิดๆหน่อยๆ รับได้ๆ

Comment

เห็นบอกว่าเน้นเล่นเกมส์ให้กลับไปเปิดเกมส์ที่มีอยู่ในเครื่องคุณว่าตอนโหลดโลโก้ก่อนเข้าเกมส์ส่วนใหญ่มันเป็น Nvidia หรือ ATI มากกว่ากันแล้วคุณจะพบคำตอบ

Comment

คุ้มครับ ลองเปลี่ยนดู ลองเล่นซักครึ่งเดือนกับเกมส์หลายๆเกมส์ รายงานผลความพึงพอใจด้วยนะครับ อยากรู้อิอิ

Comment

ส่วนตัวผมว่า ไม่คุ้มครับ

Comment

ที่เห็นเด่นชัดคือ
                        1. เกมครายซิส ใช้ HD3850 + XP +ไดร้ว์ V 7.11ไตเติ้ล ก่อนเข้าเกม กระตุก พับ พับ นึกว่ามีอะไรเสียซะอีก แต่พอเริ่มเล่น ก็ลื่นปกติ แต่กับเกมอื่นไดร้ว์ V 7.12 ซิมโซไซตี้ ทูเวิลด์ แบ็ทเทิล รีล์ม ไบโอ 4 ทรานฟอร์เมอร์ ก็ปกติทุกอย่าง
                        2. กับการ์ดยุคก่อน โทนสีที่ได้(ตอนที่ยังไม่ได้ปรับ ค่ากลางของการ์ด) ของ Nv จะออกมาทางเขียวซีด ส่วนของ ATI จะออกมาทางแดงสดกว่า(สายตาของคนใช้ATI) แต่กับการ์ดยุคใหม่ไม่เคยเทียบ
                        3. ที่คุณใช้ Nv อาจไม่ต้องลงไดร้ว์ใหม่อีกเลย แต่ถ้าเป็น ATI ถึงไม่ต้องการลงใหม่ แต่ก็จำเป็นต้องหามาไว้(เผื่อ)

แต่ก็นั่นแหละ ไม่ลองก็ไม่รู้ ลองแล้วอาจจะเข็ดจนตาย หรือไม่ย้อนกลับทางเก่าเลยก็ได้

Comment

แล้วแต่ชอบครับเคยใช้ทั้ง ATI NVIDIA
                          ปล.คนที่ลง driver เป็นไม่ค่อยมีใครบ่นครับ
                          Net มีก็โหลดมาเก็บไว้ครับ driver มีไว้ลองเน็ตมีไว้โหลด เป็นการหาความรู้ไปในตัวด้วยซ้ำ
                          ขนาดผมใช้ NVIDIA ยังลง driver สัก พัก ถอดออกลอง beta ตัวใหม่ด้วยซ้ำ
                          ส่วนข้ออ้างที่ว่าปวดหัวกับการลง driver สำหรับคนเล่นคอมจนชินลงวินโดวส์บ่อยๆผมว่างั้นๆ
                          แก้เครื่องติดไวรัสยังปวดหัวกว่าถอดการติดตั้ง driver คนที่บ่นปัญหาการลง driver มักเป็นคนที่ไม่ถนัดการลง driver บ่อยๆมากกว่า (พบได้ทั่วไป)
                          ขนาดผมใช้ NVIDIA ยังเปลี่ยน Driver เป็นว่าเล่นเลย

Comment

ผมว่า 8800 ก็ดีอยู๋เเล้ว เเต่ถ้าทามใจ ได้เรื่อง มันไม่ค่อยลืนในบ้างเกม ก็ดีคับ
                            เเต่ถ้าเป็นผม มีของดีอยู่เเล้วไม่อยากเปลียนคับ นอกจากราคาที่ได้ดีจริงๆเเล้วก็ไม่เน้นเกมมากนัก

Comment

จากที่เคยใช้มาทั้ง2อย่าง
                              ผมให้8800ดีกว่าพอสมควรครับ(ยิ่งในเรื่องความร้อน)

Comment

Working...
                              X